Có phản ánh vô doanh thu không?

• Thread starter pBaL
  • Ngày gửi
P

pBaL

Guest
Cho em hỏi các anh chị cái này, vì em thấy nó kì kì, xin bỏ qua nếu câu hỏi này quá ngu ngốc :0frown: .
Số là cty có trụ sở chính ở HN có gửi cho cty em (là một chi nhánh của nó tại Tp.HCM) một tờ HD GTGT, sau khi nhận được vài ngày thì họ lại bảo là em viết một HD xuất trả lại hàng (số tiền đơn giá y hệt như HĐ trước mà họ gửi vào). Như vậy thì HĐ đầu ra này (do em viết) và HĐ đầu vào (hôm trước họ gửi vào) em đều đã kê lên báo cáo nộp Thuế VAT, nhưng cho em hỏi HĐ mà em viết lại là trả hàng đâu có được phản ánh vào doanh thu của doanh nghiệp mình phải không ạ?
Em chỉ phản ánh nó vô sổ chi tiết hàng hoá là có hoạt động nhập và xuất trả thôi. Như vậy có đúng không?
Kính mong các anh chi giúp em vấn đề này. Em xin chân thành cảm ơn.
_pBaL_

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

putin

Guest
14/1/05
69
0
6
42
HN
đối với hàng hoá có hoá đơn xuất thì coi như có doanh thu khi viết trên hoá đơn gtgt còn nếu xuất nội bộ thì không xuất hđ gtgt, sau đó công ty yêu cầu xuất lại hoá đơn gtgt chắc là có vấn đề gì đây!
theo tôi khi đã xuất hoá đơn là bạn hạch toán vào doanh thu - doanh thu hàng bán nội bộ

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Theo em, trong trường hợp này mình sẽ hạch toán giống như trường hợp hàng kém phẩm chất xuất hóa đơn trả lại người bán:
Nợ TK 336
Có TK 156
Có TK 133
Vì trên hóa đơn đã ghi là "hàng trả lại người bán" nên không thể coi nó là doanh thu tiêu thụ nội bộ được. Khi kê khai thuế GTGT đầu vào, hóa đơn xuất vẫn ghi bình thường nhưng sẽ có ghi chú là hàng trả lại người bán nên số tổng cộng sẽ trừ đi phần thuế này.
Rất mong anh chị chỉ giáo !

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Bạn viết chung chung quá, bạn xuất hoá đơn trả lại hàng với lý do gì? Nếu là do hàng kém phẩm chất hay không đạt tiêu chuẩn thì bạn có thể ghi giảm chi phí mà lúc trước nhận hàng bạn đã ghi tăng (vd như chi phí NVL chẳng hạn) còn việc kê khai thuế VAT bạn làm như trên là đúng rồi. Cái này chẳng liên quan gì đến doanh thu cả, nếu phản ánh vào doanh thu là sai bản chất đó! :lol:

mysterman

mysterman

Guest
Gọi cho Cục thuế

Tốt nhất bạn nên gọi cho Phòng Nghiệp Vụ Cục Thuế Tp, họ sẽ trả lời cho bạn, đừng có sợ 9330609. Còn nếu muốn chắc ăn thì mail về phòng tuyên trùyên, họ sẽ trả lời = văn bản sau này dễ nói chuyện. Bạn lên www.hcmtax.gov.vn để lấy đchỉ.
Cứ làm đại đi bạn ơi sau này Thuế họ phạt Ông Giám Đốc chứ đâu fạt mình đâu mà sợ (nói chơi thôi nghen, đừng có làm bậy) :banana:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
pBaL nói:
Cho em hỏi các anh chị cái này, vì em thấy nó kì kì, xin bỏ qua nếu câu hỏi này quá ngu ngốc :0frown: .
Số là cty có trụ sở chính ở HN có gửi cho cty em (là một chi nhánh của nó tại Tp.HCM) một tờ HD GTGT, sau khi nhận được vài ngày thì họ lại bảo là em viết một HD xuất trả lại hàng (số tiền đơn giá y hệt như HĐ trước mà họ gửi vào). Như vậy thì HĐ đầu ra này (do em viết) và HĐ đầu vào (hôm trước họ gửi vào) em đều đã kê lên báo cáo nộp Thuế VAT, nhưng cho em hỏi HĐ mà em viết lại là trả hàng đâu có được phản ánh vào doanh thu của doanh nghiệp mình phải không ạ?
Em chỉ phản ánh nó vô sổ chi tiết hàng hoá là có hoạt động nhập và xuất trả thôi. Như vậy có đúng không?
Kính mong các anh chi giúp em vấn đề này. Em xin chân thành cảm ơn.
_pBaL_
Bạn cho mình hỏi thêm một chút nhé
- Hoá đơn bạn nhận được từ trụ sở chính là hoá đơn của bên phía bán? bán cho chi nhánh của bạn hay trụ sở chính?
- Hàng từ hoá đơn này bạn đã làm nhập kho chưa.
- Tại sao trả lại hàng mà Trụ sở lại yêu cầu bạn viết hoá đơn GTGT.

P/S những việc thế này đừng có mà hỏi thuế vội.

P

pBaL

Guest
vo vinh nam nói:
Bạn cho mình hỏi thêm một chút nhé
- Hoá đơn bạn nhận được từ trụ sở chính là hoá đơn của bên phía bán? bán cho chi nhánh của bạn hay trụ sở chính?
- Hàng từ hoá đơn này bạn đã làm nhập kho chưa.
- Tại sao trả lại hàng mà Trụ sở lại yêu cầu bạn viết hoá đơn GTGT.
P/S những việc thế này đừng có mà hỏi thuế vội.
Em xin trả lời câu hỏi của Mr.Nam thế này:
1. HĐ mà em nhận được là từ trụ sở chính là cty mẹ ở HN
2. Thiệt tình là em cũng không biết chắc là hàng đã nhập kho chưa nữa. Nhưng mà dù nhập hay chưa thì nếu có thể anh nói rõ khác biệt chỗ nào, đừng có nói là em sẽ gởi trả lại HĐ cho cty nhé (khác nào nói cty huỷ HĐ đó).
3. Cái vụ mà cty yêu cầu em viết trả lại thì thú thật em cũng không rõ, họ yêu cầu sao thì em làm vậy. Hiện tại em mới vô nên chưa thể ý kiến gì thêm.

Nhưng sau mấy đêm trời em suy nghĩ thế này: Em vẫn kê lên sổ chi tiết bán hàng coi nó là một khoản doanh thu. và em nghĩ là là khoản doanh thu này sẽ được cấn trừ vào giá vốn hàng (là tờ HĐ đầu vào mà cty mẹ gửi cho cty em) Như vậy thuế TNDN công ty sẽ không bị đánh trên tờ HĐ bán ra này. Em làm như vậy OK chứ? hi`hi`. Xin mách chỉ nếu suy nghĩ của em không đúng.
_pBaL_

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Bác thân mến, doanh thu và chi phí phải được ghi nhận theo nguyên tắc hợp lý, hợp lệ đấy. Làm như vậy không ảnh hưởng tới lợi nhuận trước thuế nhưng lại phản ánh không đúng bản chất nghiệp vụ kế toán, từ đó sẽ ảnh hưởng tới tính hình thanh toán, công nợ....và khối cái liên quan khác. Khi quyết toán thuế sợ là sẽ có vấn đề đấy. Tốt nhất em nghĩ bác cứ theo chỉ bảo của các bác ở đây mà làm.
Chúc bác vui !

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
To pBal !

Trường hợp này có thể xảy ra các tình huống sau:

+ Hàng đã làm thủ tục nhập kho, chưa bán.
- Trong trường hợp này bạn làm 1 biên bản hàng trả về trong đó ghi rõ nguyên nhân, số lượng hàng, tên hàng...để làm căn cứ xuất hoá đơn trả hàng. Do hoá đơn đầu vào bạn đã kê khai nên khi xuất hoá đơn trả hàng bạn hạch toán giảm giá trị hàng tồn kho (gía trị tương ứng cho phần trả lại nếu như không trả lại hết lô hàng) và thuế GTGT đầu vào.

+ Hàng chưa nhập kho, chưa kê khai.
- Trường hợp này thì không cần thiết phải xuất hoá đơn trả lại hàng mà chỉ cần làm biên bản trả lại hàng trong đó ghi rõ nguyên nhân trả lại (không chấp nhận lô hàng này). Hoá đơn đầu vào chưa kê khai nên không nhất thiết phải làm hoá đơn trả lại hàng cho bên xuất.

Bạn nên nhớ là không ảnh hưởng tới vấn đề doanh thu trong này nhé, chỉ ảnh hưởng tới thuế GTGT đầu vào, giá trị hàng tồn kho mà thôi.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
To Pbal Trần Văn Hùng đã hướng dẫn cho bạn toàn bộ thủ tục và qui trình rồi đó, bạn nghiên cứu nhé.

To Trần Văn Hùng: em xem chút nữa đi, vấn đề của PBal có vấn đề hay đó, một cách ..thuế.

H

hnq

Guest
17/9/04
11
0
0
Vietnam
Việc xuất HĐ bán hàng giữa cty và chi nhành có thể chọn một trong 2 cách: xuất hoá đơn bình thường như là bán cho cty khác hoặc dùng Hoá đơn kiêm phiếu xuất vận chuyển nội bộ.

Vì vậy, theo mình bạn cần xác định rõ trong trường hợp này là trả lại hàng bán hay chỉ là " thủ tục giấy tờ dùng để đi đường". Nếu bạn đã xuất HĐ bán lại cho cty rồi thì vẫn kê khai thuế GTGT đầu vào và đầu ra như bình thường thôi. Chỉ có điều về mặt quản trị cty thì doanh thu này không có thực.

P

pBaL

Guest
tranvanhung nói:
Bạn nên nhớ là không ảnh hưởng tới vấn đề doanh thu trong này nhé, chỉ ảnh hưởng tới thuế GTGT đầu vào, giá trị hàng tồn kho mà thôi.
To Mr. Hùng,

Không ảnh hưởng đến doanh thu nhưng trong sổ chi tiết bán hàng em vẫn phản ánh hóa đơn bán hàng này chứ? Và mục đích em muốn tính thuế TNDN cty phải nộp thì em lấy số tổng hợp của chi tiết bán hàng trừ đi GVốn hàng bán ra, và các khoản chi phí khác v.v là Okay chứ phải không ạ.

To: Các anh chị,

Em đọc thì hiểu những lời giải thích của các anh chị và em chỉ muốn kiểm chứng lại những điều mình ghi nhận lại, mong các anh chị bỏ wa nếu câu hỏi wá là stupid. :biggrin:
Phản hồi lại nếu em làm như trên là sai nhé.
_pBaL_

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
* Nếu bạn đã viết HĐ ra và có ghi rõ là: Hàng mua trả lại thì khoản này không thể coi là một khoản doanh thu do bán hàng được. Bạn sẽ xem cách hạch toán thì sẽ hiểu hơn nhé. Mình tạm coi công ty là nhà cung cấp.

- Khi nhập hàng của công ty:

Nợ TK 156 : Trị giá hàng hóa

Nợ TK 1331 : Thuế GTGT

Có TK 331 : Tổng trị giá thanh toán

- Khi xuẩt trả hàng cho công ty:

Nợ TK 331 : Tổng trị giá thanh toán

Có TK 156 : Trị giá hàng hóa

Có TK 1331 : Thuế GTGT

Như cách hạch toán trên thì bạn có thấy xuất hiện tài khoản doanh thu không nhỉ? Không có, đúng không nào?

* Nếu bạn đã viết HĐ ra và không ghi gì cả là: Hàng mua trả lại thì khoản này lại có thể coi là một khoản doanh thu do bán hàng. Lúc đấy bạn sẽ hạch toán như sau:

- Phản ánh doanh thu:

Nợ TK 131 : Tổng số tiền phải thu

Có TK 511 : Doanh thu hàng bán

Có TK 3331 : Thuế GTGT của hàng bán

- Phản ánh giá vốn:

Nợ TK 632 : Trị giá xuất kho

Có TK 156 : Trị giá xuất kho

Theo cách hạch toán này thì lại xuất hiện tài khoản mang tên doanh thu rồi.

Do vậy, xuất hiện doanh thu hay không khi bạn xác định nó là hàng trả lại hay hàng bán. Trong trường hợp của bạn là hàng trả lại nên tuy xuất HĐ ra thì cũng không coi đó là khoản doanh thu, chỉ là hàng mua trả lại mà thôi.

N

nguyenduc

Guest
19/5/05
13
1
3
thaibinh
viết trả lai hoá đơn GTGT

Gửi bạn PBAL
Trong trường hợp của bạn:
1. HĐ nhận được là từ trụ sở chính là cty mẹ ở HN nếu làm thủ tục nhập kho:
Nợ TK 156
Nợ TK 133
Có TK 1368 : Tổng số tiền mua của Cty mẹ tại HN

2. Khi xuất trả lại HĐ cho công ty mẹ:
* Nợ TK 1368 - Phải thu NBộ
Có TK 3331 - Thuế GTGT
Có TK 511 - Doanh thu nội bộ
* Nợ 632 Giá vốn
Có 156 Hàng hoá

Theo tôi nghĩ nên hỏi rõ cty mẹ tại HN nguyên nhân cụ thể phải viết hoá đơn trả lại thì tốt hơn. Còn việc đưa nó vào DT (nội bộ) cũng khong có gì ảnh hưởng cả kể cả việc liên quan đến thuế TNDN. Ở đay, việc liên quan duy nhất là thuế GTGT thôi nhưng cũng không thành vần đề. Chúc bạn yên tâm và không phải suy nghi nhiều nua.
:two:

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bạn nguyenduc cần phân biệt rõ 2 trường hợp là hàng bán bị trả lại hay là bán hàng nội bộ nhé. Theo trường hợp mà pBal nêu là trả lại cho đơn vị cấp trên chứ không phải hàng xuất bán nội bộ.

P

pBaL

Guest
Cảm ơn các anh chị rất nhiều đặc biệt là sự giải thích cụ thể rõ ràng của Sis Tú Anh.
Hi vọng là sau này em còn nhận được sự hỗ trợ từ phía các anh chị nhiều nhiều :biggrin:

_pBaL_

P

pBaL

Guest
Nhưng mà các anh chị ơi, nghiệp vụ của em tuy không phản ánh vô doanh thu nhưng mà lại viết hóa đơn xuất hàng em thấy nó vẫn kỳ kỳ làm sao đó. (dĩ nhiên trên tờ hđơn xuất hàng Vat đó em có ghi chú ở bên dưới là hàng trả lại). Nếu mà thuế hỏi vặn vẹo em thì em cũng không biết nói sao cho rõ ràng. :rolleyes:

Vậy thì đối với cty mẹ ở ngoài HN thì kế toán ngoài đó chỉ phản ánh trả hàng thông qua tài khoản 531 để giảm doanh thu có phải không ạ?

_pBaL_

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sao lại thấy kỳ kỳ? Bộ tài chính hướng dẫn như vậy mà. Bạn hãy xem lại các văn bản hướng dẫn về hóa đơn, chứng từ có ở trên Thư viện của WKT hoặc Bộ tài chính, hoặc Tổng cục thuế nhé!
pBaL nói:
Nhưng mà các anh chị ơi, nghiệp vụ của em tuy không phản ánh vô doanh thu nhưng mà lại viết hóa đơn xuất hàng em thấy nó vẫn kỳ kỳ làm sao đó. (dĩ nhiên trên tờ hđơn xuất hàng Vat đó em có ghi chú ở bên dưới là hàng trả lại). Nếu mà thuế hỏi vặn vẹo em thì em cũng không biết nói sao cho rõ ràng. :rolleyes:

Thì đúng rồi còn gì? Công ty mẹ sẽ phản ánh như sau:
Nợ TK 531: Doanh thu hàng bán bị trả lại
Nợ TK 3331: Thuế GTGT
Có TK 131: Tổng trị giá thanh toán
pBaL nói:
Vậy thì đối với cty mẹ ở ngoài HN thì kế toán ngoài đó chỉ phản ánh trả hàng thông qua tài khoản 531 để giảm doanh thu có phải không ạ?

P

pBaL

Guest
Hi` hi`. Cảm ơn chị Tú Anh nhiều lắm. Rõ là đôi khi em thật là stupid :quiet: .
_pBaL_

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA