công tác phí

• Thread starter huyenchi
  • Ngày gửi
H

huyenchi

Guest
18/6/05
13
0
0
Sai Gon
Chào mọi người,
Công ty mình có đi công tác nhưng do đi trong ngày về nên không có hoá đơn lưu trú, còn ăn uống thì họ chỉ ăn ở mấy quán nhỏ cũng không thể có hoá đơn, tiền xăng xe cũng vậy tất cả đều không có chứng từ nhưng lại phát sinh chi phí công tác thật sự. Vậy làm sao mình đưa vào chi phí hợp lý đây ? mình có tham khảo một vài ý kiến trên diễn đàn là phải xây dựng quy chế, quy định cho công tác phí này,xây dựng như thế nào, chỉ mình với nhé
:two: :two: :two: :two:
"Hãy bước đi trong sự yêu thương"

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
huyenchi nói:
Chào mọi người,
Công ty mình có đi công tác nhưng do đi trong ngày về nên không có hoá đơn lưu trú, còn ăn uống thì họ chỉ ăn ở mấy quán nhỏ cũng không thể có hoá đơn, tiền xăng xe cũng vậy tất cả đều không có chứng từ nhưng lại phát sinh chi phí công tác thật sự. Vậy làm sao mình đưa vào chi phí hợp lý đây ?
Bạn nói như trên là không chính xác rồi, đi và về trong ngày thì không bao giờ được tiền lưu trú (trừ khi đi qua đêm), cây xăng nào mà trả có hoá đơn. Theo mình công ty bạn nên lập ra Quy định về chế độ đi công tác (nếu dăng ký được với sở LĐ và TB xã hội càng tốt) , khi đã có quy định rồi thì người đi công tác sẽ được trợ cấp tiền lương ngày, phụ cấp tiền ăn... còn tiền ở trọ thì phải có hoá đơn khách sạn, nhà nghỉ.... Khi đó thì mới được coi là chi phí hợp lệ.
Cheers,

Sửa lần cuối:
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
huyenchi nói:
Chào mọi người,
Công ty mình có đi công tác nhưng do đi trong ngày về nên không có hoá đơn lưu trú, còn ăn uống thì họ chỉ ăn ở mấy quán nhỏ cũng không thể có hoá đơn, tiền xăng xe cũng vậy tất cả đều không có chứng từ nhưng lại phát sinh chi phí công tác thật sự. Vậy làm sao mình đưa vào chi phí hợp lý đây ? mình có tham khảo một vài ý kiến trên diễn đàn là phải xây dựng quy chế, quy định cho công tác phí này,xây dựng như thế nào, chỉ mình với nhé
To huyền chi thế này nhé

- Khi tính tiền phụ cấp lưu trú : Phải căn cứ vào giấy đi đường ( trong giấy đi đường đã có ngày đi, phương tiện, ...) đây là chứng từ gốc đề thanh toán phụ cấp lưu trú.

- Tiền xăng xe, ăn uống tại sao không có chứng từ. Mua xăng chỗ nào cũng có hoá đơn. Chỉ trừ mua để đi xe máy cá nhân. ăn uống cũng vậy mà chỉ phải cái làm sao mà để có nó thôi. đến Đi xe ôm còn có chứng từ mà.
Nói vậy thôi chứ cái khoản tiền ăn thì tính vào thành phụ cấp lưu trú đi.

Đây là một mẫu qui chế tài chính trong đó có phần công tác phí bạn thử nghiên cứu xem sao nhé.

Đính kèm

• Quy che tai chinh ke toan.rar
    24.2 KB · Lượt xem: 238
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hat nói:
Bạn nói như trên là không chính xác rồi, đi và về trong ngày thì không bao giờ được tiền lưu trú. Theo mình công ty bạn nên lập ra Quy định về chế độ đi công tác (nếu dăng ký được với sở LĐ và TB xã hội càng tốt)
Cheers,
Hic qui định nào nói là đi trong ngày không qua đêm thì không được tiền lưu trú vậy.
Bạn đừng có mà đem qui chế về công tác phí của mình mà đăng ký với Sở LĐTBXH mà người ta cười cho đấy.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
huyenchi nói:
...mình có tham khảo một vài ý kiến trên diễn đàn là phải xây dựng quy chế, quy định cho công tác phí này,xây dựng như thế nào, chỉ mình với nhé.

vo vinh nam nói:
Bạn đừng có mà đem qui chế về công tác phí của mình mà đăng ký với Sở LĐTBXH mà người ta cười cho đấy.
Thường thì doanh nghiệp sản xuất nào cũng phải xây dựng Nội quy lao động (là cụ thể hoá Bộ luật lao động áp dụng cho doanh nghiệp mình), trong nội quy lao động có rất nhiều phần như: Quy định về thời giờ làm việc, nghỉ ngơi, các chế độ cho người lao động, quy định về chế độ tiền lương, chế độ công tác phí trong nước và ngoài nước.... Cái này không đăng ký với Sở LĐTB và XH mà cứ vô tư chi tiền, khi Cục thuế vào kiểm tra thì cứ ngồi mà :sick::sick::sick:
@vo vinh nam: Mình nói là "Quy định" chứ không phải "quy chế", đăng ký "quy chế" thì bị người ta cười là đúng. :lol:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hat nói:
Thường thì doanh nghiệp sản xuất nào cũng phải xây dựng Nội quy lao động (là cụ thể hoá Bộ luật lao động áp dụng cho doanh nghiệp mình), trong nội quy lao động có rất nhiều phần như: Quy định về thời giờ làm việc, nghỉ ngơi, các chế độ cho người lao động, quy định về chế độ tiền lương, chế độ công tác phí trong nước và ngoài nước.... Cái này không đăng ký với Sở LĐTB và XH mà cứ vô tư chi tiền, khi Cục thuế vào kiểm tra thì cứ ngồi mà :sick::sick::sick:
@vo vinh nam: Mình nói là "Quy định" chứ không phải "quy chế", đăng ký "quy chế" thì bị người ta cười là đúng. :lol:
Qui định hay qui chế là nói đến một vấn đề đã được doanh nghiệp ban hành mọi thành viên trong đó đều phải chấp hành.
Sở LĐTBXH chỉ quan tâm và quản lý các vấn đề về lao động ( giấy phép LĐ, nghỉ ngơi..),tiền lương, tệ nạn XH, chính sách về XH. Còn các qui định như công tác phí thì không quản lý bạn ạ.

L

loayhoay116

Guest
16/7/04
14
1
3
Theo tôi biết thì ngoài việc phải xây dựng quy chế tài chính quy định công tác phí ..., nhưng nếu vẫn không có hoá đơn tài chính theo quy định thì chỉ được hạch toán vào chi phí tối đa bằng mức quy định tại Thông tư94/1998/TT-BTC ngày 30/6/98 của Bộ tài chính( đại loại là công tác phí ở đồng bằng và thành phố là 20ngàn/người/ngày, miền núi và hải đảo là 40ngàn/người/ngày...)

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
loayhoay116 nói:
Theo tôi biết thì ngoài việc phải xây dựng quy chế tài chính quy định công tác phí ..., nhưng nếu vẫn không có hoá đơn tài chính theo quy định thì chỉ được hạch toán vào chi phí tối đa bằng mức quy định tại Thông tư94/1998/TT-BTC ngày 30/6/98 của Bộ tài chính( đại loại là công tác phí ở đồng bằng và thành phố là 20ngàn/người/ngày, miền núi và hải đảo là 40ngàn/người/ngày...)
Ủa bạn loay hoay bạn mãi loay hoay ở đâu vậy, Tại web này đã thông báo có thông tư mới 118 tháng 12/2004 thay thế 94 rồi mà.

L

loayhoay116

Guest
16/7/04
14
1
3
Thế à, xin lỗi nhé, đúng là không được cập nhật rồi, tìm 118 ở đâu nhỉ

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
huyenchi nói:
:0frown:
alo,
mình không tìm thấy TT118 trong trang web ma vo vinh nam đã cho.
cam ơn mọi người đã chỉ cho mình cách đưa chi phí công tác vào chi phí hợp lý, nhưng mình chỉ không hiểu là nếu như tự mình có thể kê chi phí lên , sau đó đưa vào mà không cần phải thông qua một cơ quan nào cả, vậy liệu có ổn không nhỉ. Lúc quyết toán cơ quan thuế có loại chi phí đó ra không?

Bạn vào đây đi
http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=391&page=2

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
D

duch2010

Guest
21/11/02
36
0
0
TP HCM
Đối với các công ty thì bạn xây dựng quy chế về công tác phí dựa trên TT118 và kết hợp tình hình thực tế tại công ty để quy định về tiền công tác phí. Đồng thời mức công tác phí này phải bảo đảm tính hợp lý. Quy chế này phải được duyệt bởi người đại diện pháp luật và theo tôi thì khi đó những chi phí này sẽ là những chi phí hợp lý, hợp lệ và hợp pháp (kèm theo chứng từ như hóa đơn, biên nhận, ... nếu có thì càng tốt).

T

tulip's

Guest
18/5/05
8
0
0
HoChiMinh city
Trước đây công ty em hạch toán chi phí công tác như sau :
Nợ TK 6427: ...
Nợ TK 6425: ...
Nợ TK 1331: ...
Có TK 1111: ...
Sau này , sếp em có ý đưa tất cả các chi phí liên quan đến công tác vào chi phí bán hàng ( 641...) , không đưa vào 642.. nữa vì hầu hết công tác điều liên quan đến hoạt động bán hàng . Anh chị cho em hỏi làm như thế có được không ? Nếu như thế phần phí , dịch vụ thuế khác làm thế nào ? Còn phần chi phí tiếp khách phát sinh trong chuyến công tác cũng ghi vào 6417 ? Anh chị giúp em với ! Thanks !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
TK 641 - Chi phí bán hàng: là chi phí lưu thông và chi phí tiếp thị phát sinh trong quá trình tiêu thụ sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ.

TK 642 - Chi phí quản lý doanh nghiệp: là chi phí gián tiếp phục vụ cho hoạt động chung về điều hành và quản lý kinh doanh toàn DN, mà các hoạt động này không trực tiếp tham gia vào quá trình sản xuất hoặc tiêu thụ sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ.

Sự khác nhau mấu chốt ở đây là: 641 là chi phí trực tiếp, 642 là chi phí gián tiếp đến hoạt động tiêu thụ sản phẩm.

Những chi phí đi công tác để phục vụ cho hoạt động bán hàng thì nên đưa vào TK 641, như sếp của bạn đã "có ý".

Chi phí tiếp khách phát sinh trong chuyến công tác thì bạn hạch toán vào TK 6418 - Chi phí bằng tiền khác.

T

thaokha

Guest
5/7/05
29
0
0
40
hcm
Em cũng gặp rắc rối trong việc chi phí công tác của các xếp đây, trong năm vừa qua em đưa chi phí công tác quá cao bây giờ có qui đinh là không được quá 50ngàn/người /ngày. Trong khi đó em đưa cho GĐ lại đến 150ngàn/ngày ( Bao gồn tiên ăn uống đi lại trong ngày không bao gồm tiền thuê phòng nghĩ), tiền thuê phòng thì có hoá đơn riêng. Trong khi đo chi phí đi lại và ăn uống trong ngày không có hoá đơn. Như vậy bây giờ em phải làm sau đây, mong sự giúp đỡ của các anh chị.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
thaokha nói:
Em cũng gặp rắc rối trong việc chi phí công tác của các xếp đây, trong năm vừa qua em đưa chi phí công tác quá cao bây giờ có qui đinh là không được quá 50ngàn/người /ngày. Trong khi đó em đưa cho GĐ lại đến 150ngàn/ngày ( Bao gồn tiên ăn uống đi lại trong ngày không bao gồm tiền thuê phòng nghĩ), tiền thuê phòng thì có hoá đơn riêng. Trong khi đo chi phí đi lại và ăn uống trong ngày không có hoá đơn. Như vậy bây giờ em phải làm sau đây, mong sự giúp đỡ của các anh chị.
Qui định 50.000đ/ngày là dành cho khối HCSN. Còn các doanh nghiệp có thể vận dụng chứ có qui định bắt buộc cho doanh nghiệp đâu.
Tiền thuê phòng nghỉ, vé công tác phải có hoá đơn thanh toán chứ. Nếu tính khoán như bạn có thể bị Thuế đưa ra tính thu nhập cá nhân đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA