Danh sách hàng hoá đính kèm hoá đơn

• Thread starter quanght
  • Ngày gửi
Q

quanght

Guest
7/12/07
4
0
1
TP. Ho Chi Minh
Xin chào cả nhà,

Cho mình hỏi thăm, liệu chúng ta có thể, thay vì ghi từng chủng loại hàng hoá trên hoá đơn GTGT tự in, ta chỉ ghi một dòng là "Theo danh sách hàng hoá đính kèm" tất nhiên sẽ lập một bảng danh sách hàng hoá đầy đủ với Tiền hàng, thuế GTGT và Tổng tiền hàng thanh toán giống như trên hoá đơn GTGT.

Anh chị em nào có kinh nghiệm về việc này cho mình xin ý kiến. Thêm nữa, cty của mình đang mở rộng hoạt động kinh doanh về hàng tiêu dùng và dược phẩm. Hoá đơn tự in của mình sẽ áp dụng cho tất cả hàng hoá (cả tiêu dùng và dược phẩm)

Xin cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
Xin chào cả nhà,

Cho mình hỏi thăm, liệu chúng ta có thể, thay vì ghi từng chủng loại hàng hoá trên hoá đơn GTGT tự in, ta chỉ ghi một dòng là "Theo danh sách hàng hoá đính kèm" tất nhiên sẽ lập một bảng danh sách hàng hoá đầy đủ với Tiền hàng, thuế GTGT và Tổng tiền hàng thanh toán giống như trên hoá đơn GTGT.

Anh chị em nào có kinh nghiệm về việc này cho mình xin ý kiến. Thêm nữa, cty của mình đang mở rộng hoạt động kinh doanh về hàng tiêu dùng và dược phẩm. Hoá đơn tự in của mình sẽ áp dụng cho tất cả hàng hoá (cả tiêu dùng và dược phẩm)

Xin cám ơn
Nếu danh mục hàng hóa không thể viết hết trên tờ hóa đơn thì có thể ghi theo danh mục hàng hóa đính kèm cũng được. Tuy nhiên bảng danh mục đó cũng phải có ký và đóng dấu. Để an toàn hơn chúng ta đóng dấu giáp lai giữ bagr kê và hóa đơn.
Lưu ý : Dấu giáp lai sẽ được đóng trên lưng của tờ hóa đơn đỏ và bảng kê nhé!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Xin chào cả nhà,

Xin cám ơn

Nơi trả lời: Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh
Người trả lời: Chuyên viên phụ trách chủ đề Hóa đơn chứng từ và xử phạt vi phạm hành chính về thuế
Ngày trả lời: 03/12/2009
Nội dung trả lời:
Trường hợp Công ty kinh doanh nhiều mặt hàng, nhiều chủng loại khác nhau nên không thể ghi trên hóa đơn GTGT thì Công ty có thể sử dụng hóa đơn GTGT kèm theo bảng kê chi tiết tương ứng của hóa đơn đã xuất.
Lưu ý:
Mỗi hóa đơn chỉ được dùng cho một bảng kê và các mặt hàng có thuế suất khác nhau phải được lập bảng kê riêng

Bạn ở TP.HCM, xem và làm theo hướng dẫn của Cục Thuế.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
- Hđơn số ABC, Dsách số XYZ:

- trong hđơn ghi chú thêm 1 dòng: "Hđơn này là 1 phần không thể tách rời của Danh sách hàng hóa số XYZ. "
- trong Dsách hàng hóa ghi chú thêm 1 dòng: "Dsách này là 1 phần không thể tách rời của Hđơn số ABC. "

- Đóng dấu tròn giáp lai của hđơn và Dsách.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Bạn ở TP.HCM, xem và làm theo hướng dẫn của Cục Thuế.

em thấy file PDF bác lấy từ Hệ thống đối thoại DN - Chính quyền thành phố rất hữu ích.
Nhưng không biết tính thuyết phục của nó cũng như tính pháp lý để mọi người áp dụng cao tới mức nào bác hả?

Cám ơn

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
em thấy file PDF bác lấy từ Hệ thống đối thoại DN - Chính quyền thành phố rất hữu ích.
Nhưng không biết tính thuyết phục của nó cũng như tính pháp lý để mọi người áp dụng cao tới mức nào bác hả?

Cám ơn

...cũng giống như khi mình bị rối, chỉ biết chạy lên Phòng TTHT của Cục ghi nội dung yêu cầu nhờ họ hướng thôi, nhưng ở hệ thống đối thoại DN - Chính quyền thành phố này, ít nhiều mình cũng còn được tờ hướng dẫn để lưu (bởi vì ở phòng TTHT mình không lưu được gì hết kể cả tờ giấy ghi nội dung y/c giải đáp).
Về tính pháp lý ...ở tại TP.HCM tôi làm theo hết còn nơi khác chỉ nên tham khảo để biết, bạn thử đăng ký làm thành viên của hệ thống này đi để biết tính pháp lý của nó cở nào...chỉ có DN thuộc TP.HCM mới được đăng ký làm thành viên, không thuộc TP.HCM thì chỉ làm khách thôi.
Còn 1 điều nữa :
Cơ quan quản lý hệ thống cao nhất là UBND Thành Phố Hồ Chí Minh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA