Thông tư 203/2009 - Quản lý Tài sản cố định

• Thread starter pipi134
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

noelbuon

Guest
26/12/09
8
0
0
nb
Cảm ơn bạn pipi134 nhé.Mình đã down về để dọc rồi. Chúc bạn năm mới vui vẻ, thành đạt, hạnh phúc nhìu nhìu.

Sửa lần cuối:
N

npt912

Guest
2/11/09
21
0
0
Thành phố TPHCM
thank bạn nhìu nhìu

H

hanha

Guest
7/7/09
34
0
0
37
Nam Định
cảm ơn bạn pipi134 nhé. Và cho mình hỏi mọi ngừơi nhé, TT203 có những gì khác biệt so với QD 206 nhỉ?

Sửa lần cuối:
V

vitcon1

Guest
23/10/09
35
0
0
hanoi
thắc mắc về thông tư 203/2009

Đầu tiên xin cảm ơn bạn pipi134 đã chia sẻ thông tư 203/2009. Mình đã tham khảo và mình có một thắc mắc nho nhỏ (thật ra vấn đề này mình đã thấy thắc mắc từ lâu rồi). Đó là về việc trích khấu hao tài sản cố định thuê tài chính. Xin được trích thông tư:
5. Doanh nghiệp cho thuê TSCĐ hoạt động phải trích khấu hao đối với TSCĐ cho thuê.

6. Doanh nghiệp thuê TSCĐ theo hình thức thuê tài chính (gọi tắt là TSCĐ thuê tài chính) phải trích khấu hao TSCĐ đi thuê như TSCĐ thuộc sở hữu của doanh nghiệp theo quy định hiện hành. Trường hợp ngay tại thời điểm khởi đầu thuê tài sản, doanh nghiệp thuê TSCĐ thuê tài chính cam kết không mua tài sản thuê trong hợp đồng thuê tài chính, thì doanh nghiệp đi thuê được trích khấu hao TSCĐ thuê tài chính theo thời hạn thuê trong hợp đồng.
Nói như vậy có nghĩa là: cùng một TSCD đó nhưng cả hai bên: bên đi thuê và bên cho thuê đều trích khấu hao, và đều tính vào chi phí hợp lý? Như vậy có khác gì trích khấu hao 2 lần? Hơn nữa, "Trường hợp ngay tại thời điểm khởi đầu thuê tài sản, doanh nghiệp thuê TSCĐ thuê tài chính cam kết không mua tài sản thuê trong hợp đồng thuê tài chính, thì doanh nghiệp đi thuê được trích khấu hao TSCĐ thuê tài chính theo thời hạn thuê trong hợp đồng", vậy trường hợp khi đi thuê, bên đi thuê cam kết mua tài sản thuê khi hết thời hạn thuê, thì tài sản này sẽ được trích khấu hao trong thời hạn bao lâu?
Mong các bạn giải thích giúp mình, xin chân thành cảm ơn!

Nina

Nina

Trung cấp
20/12/06
68
0
6
Đâu đó trên WKT.
Tscđ

Đầu tiên xin cảm ơn bạn pipi134 đã chia sẻ thông tư 203/2009. Mình đã tham khảo và mình có một thắc mắc nho nhỏ (thật ra vấn đề này mình đã thấy thắc mắc từ lâu rồi). Đó là về việc trích khấu hao tài sản cố định thuê tài chính. Xin được trích thông tư:
5. Doanh nghiệp cho thuê TSCĐ hoạt động phải trích khấu hao đối với TSCĐ cho thuê.

6. Doanh nghiệp thuê TSCĐ theo hình thức thuê tài chính (gọi tắt là TSCĐ thuê tài chính) phải trích khấu hao TSCĐ đi thuê như TSCĐ thuộc sở hữu của doanh nghiệp theo quy định hiện hành. Trường hợp ngay tại thời điểm khởi đầu thuê tài sản, doanh nghiệp thuê TSCĐ thuê tài chính cam kết không mua tài sản thuê trong hợp đồng thuê tài chính, thì doanh nghiệp đi thuê được trích khấu hao TSCĐ thuê tài chính theo thời hạn thuê trong hợp đồng.
Nói như vậy có nghĩa là: cùng một TSCD đó nhưng cả hai bên: bên đi thuê và bên cho thuê đều trích khấu hao, và đều tính vào chi phí hợp lý? Như vậy có khác gì trích khấu hao 2 lần? Hơn nữa, "Trường hợp ngay tại thời điểm khởi đầu thuê tài sản, doanh nghiệp thuê TSCĐ thuê tài chính cam kết không mua tài sản thuê trong hợp đồng thuê tài chính, thì doanh nghiệp đi thuê được trích khấu hao TSCĐ thuê tài chính theo thời hạn thuê trong hợp đồng", vậy trường hợp khi đi thuê, bên đi thuê cam kết mua tài sản thuê khi hết thời hạn thuê, thì tài sản này sẽ được trích khấu hao trong thời hạn bao lâu?

Bạn ah!
Đơn vị cho thuê cho đơn vị khác thuê TSCĐ hình thức thuê hoạt động thì đơn vị cho thuê được trích khấu hao.
Còn Đơn vị cho thuê cho đơn vị khác thuê TSCĐ hình thức thuê tài chính thì bên đi thuê được trích khấu hao.
Mọi điều khoản sẽ được thể hiện trên hợp đồng, bên nào làm sai bên đó chịu chứ ko có chuyện trích khấu hao TSCĐ 2 lần đâu bạn.

pipi134

pipi134

Trung cấp
11/11/09
152
5
0
36
Sơn Tây

Mình học theo kế toán chuẩn quốc tế, mình sẽ đọc thêm về Việt nam. Nhưng mình nghĩ là: khi thuê tài sản xác định là thuê tài chính được căn cứ vào thời gian thuê bằng hoặc gần bằng thởi gian sử dụng hữu ích của tài sản, giá trị tương lai (giá thuê) khi quy về giá trị hiện tại (được tính theo IRR và tỉ lệ lãi xuất) bằng hoặc xấp xỉ giá trị mua tài sản lúc bấy giờ. Thời gian trích khấu hao theo useful life hoặc contract term. MIN (useful life, contrac term)
Thông tư 203 có lẽ Bộ tài chính chưa nói rõ ràng về tình huống này. xét theo logic thì chỉ 1 bên được trích khấu hao. Nó cũng tư duy giống như: MIN (useful life, contrac term) Ví dụ như: thời gian thuê là 9 năm, thời gian hữu ích 10 năm, thì tất nhiên doanh nghiếp trích khấu hao trong 9 năm.

Sửa lần cuối:
pipi134

pipi134

Trung cấp
11/11/09
152
5
0
36
Sơn Tây
cảm ơn bạn pipi134 nhé. Và cho mình hỏi mọi ngừơi nhé, TT203 có những gì khác biệt so với QD 206 nhỉ?

Nếu bạn đọc kỹ thì bạn sẽ thấy bổ sung gần giống với chuẩn mực quốc tế. Bạn đọc thêm chuẩn mực quốc tế về Impairment of Asset

pipi134

pipi134

Trung cấp
11/11/09
152
5
0
36
Sơn Tây
@noel buồn: "Cảm ơn bạn pipi134 nhé.Mình đã down về để dọc rồi. Chúc bạn năm mới vui vẻ, thành đạt, hạnh phúc nhìu nhìu."
@hoai: "cảm ơn Pipi134 nhé. Mong rằng bạn chia se nhiều hơn nữa cho mọi người cùng tham khảo."
thanks bạn đã cảm ơn, mình sẽ cố gắng update những thông tin mới nhất về kế toán tài chính đê share cho mọi người ^^ , chúc mọi người năm mới vui vẻ hạnh phúc ^^

N

nguyencaominh

Guest
cảm ơn bạn nha. mình đã đọc rùi nhưng tiên đây cho mình hỏi là mình có phải nộp bảng tính khấu hao TSCĐ cho cơ quan thuế ko? bao giờ thì hết han vậy nhỉ? thanks bạn nhìu nhìu nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA