Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế của người lao động

• Thread starter buimangai
  • Ngày gửi
B

buimangai

Sơ cấp
11/6/09
6
0
0
42
Hà Nội
Mình mới tiếp nhận công tác kế toán của một công ty mới thành lập. Mình đang làm hợp đồng lao động cho một số nhân viên trong công ty, nhưng họ không muốn đóng bảo hiểm ở công ty vì đã tham gia một loại hình bảo hiểm khác. Điều đó có được không? nếu được thì trong hợp đồng sẽ ghi thế nào? Việc này xử lý thế nào?
Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;...
vì nó là bặt buộc nên mọi công dân fải tuân theo, ngoại trừ trường hợp họ làm nhiểu cty và có tgia BHXH ở nơi khác rồi.

K

Kangaro

Guest
12/12/09
19
0
0
39
Trên mạng
vì nó là bặt buộc nên mọi công dân fải tuân theo, ngoại trừ trường hợp họ làm nhiểu cty và có tgia BHXH ở nơi khác rồi.

Từ 2002 đến nay, không tham gia BHXH, có thấy cơ quan nào chất vấn đâu?
Vẫn an toàn trên xa lộ

M

maihuuhieu

Trung cấp
24/11/09
59
0
0
TPHCM
bạn chưa bị chứ không phải không bị, một ngày đẹp trời thì sẽ thấy thui. sợ rằng khi ấy bạn bỏ cty đi rùi người khác lãnh thui.

K

Kangaro

Guest
12/12/09
19
0
0
39
Trên mạng
bạn chưa bị chứ không phải không bị, một ngày đẹp trời thì sẽ thấy thui. sợ rằng khi ấy bạn bỏ cty đi rùi người khác lãnh thui.

Vậy à, cũng mong được các cơ quan chiếu cố hướng dẫn làm cho đúng để người lao động không thiệt thòi.

Nhưng xem qua luật thấy cũng chả có gì nghiêm minh, đặc biệt hết, phạt tối đa 25 triệu trong khi chiếm cả trăm triệu, tỉ đồng không đóng BH cho người lao động.

Rất mong các cơ quan thường xuyên bách bộ, "hành quân" nhắc nhở, hướng dẫn cho doanh nghiệp làm tốt

L

lkminh

Guest
23/6/09
28
0
0
38
TPHCM
Hi,

Trong trường hợp người sử dụng lao động thu tiền BHXH của nhân viên nhưng không đóng cho sở lao động thương binh xã hội, em thấy mức phạt hình như hơi bị thấp. Các bác nghĩ sao ạ?

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
toàn lạc đề.

B

buffalothuy

Guest
18/12/09
2
0
0
44
Hà Nội
Theo mình trong trường hợp của bạn buimangai thì mình ghi rõ trong hợp đồng là người lao động tự đóng bảo hiểm xã hội hoặc một câu nào đó tương tự.
Không biết mình đưa ra phương án đó có được không nhỉ?
Mình cũng là người mới nên rất mong các thành viễn cũ giúp đỡ

M

maihuuhieu

Trung cấp
24/11/09
59
0
0
TPHCM
ủa
khi thu bhxh,yt thì trong vòng 1 tg sẽ có thẻ bhyt rùi, còn sổ bhxh thì cấp sau. các bạn o có cái gì hết mà vẫn để trừ tiền à? ngoan thế?

M

maihuuhieu

Trung cấp
24/11/09
59
0
0
TPHCM
ý kiến của bạn bufalo là theo luật lao động cũ, còn luật mới o cho phép bạn à

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA