BHXH

  • Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
#1
Quyết định "trích BHXH đ/v DN dưới 10 thành viên" chính thức áp dụng vào thời gian nào hả ? Nếu bị truy thu thí chắc là cuối năm sẽ bị truy thu phải không ?
CAM ON
 
A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
361
1
18
Hanoi
www.
#2
Theo cán bộ quản lý DN mình cho biết: chính thức áp dụng vào năm 2003 và lúc nào DN đăng kí đầy đủ thủ tục thì mới chính thức thu BHXH, và ghi nhận từ thời điểm đó ( ko truy thu ?)
 
DVD

DVD

Kẻ khù khờ thế kỷ
12/12/03
103
2
18
38
Vườn cổ tích
www.webketoan.com
#3
Thế Người lao động đang tham gia đóng BHXH ở trong nước một thời gian dài, nhưng lại đột suất đi lao động ở nước ngoài thì có phải đóng BHXH ở trong nước nữa không?
:thank
(Lên chức Kế toán tổng hợp rùi nghe ...he ...he..)
:chuoi :chuoi :chuoi :chuoi :chuoi :chuoi
 
H

hoangtrinh

Thành viên sơ cấp
5/1/04
21
0
0
#4
Mình có thắc mắc này nè, mấy bạn trả lời dùm nha:
Cty mình năm 2003 chưa đóng BHXH thì năm 2004 đóng có bị truy thu hay ko?
Và có một số người hiện tại không còn làm việc ở cty mình nữa thì mình vẫn phải đóng BHXH cho họ hay sao? (Vẫn có tên trong bảng lương đến tháng 6/2003).
 
P

pthao

Thành viên thân thiết
7/10/03
153
0
0
35
Ho Chi Minh City
#5
Đóng BHXH, BHYT có bắt buộc không ?
Nếu Dn không đăng kí đóng BHXH, BHYT cho người lao động thì có sao không ?
Nhiều DN khi thỏa thuận trong " Hợp đồng Lao Động ",họ tính luôn cả các phần trên vào Lương của nhân viên luôn
Vậy có được không ?
????????????????????
 
H

HTV

Guest
#6
Đầu tháng 10 /2003 đã áp dụng , và đã áp dụng mẫu hợp đồng lao động mới ,HTV đã được chi cục thuế cho biết , nếu DN không đăng kí đóng BHXH ,HBYT thì DN dó không được khấu trừ phần lương , cho nên tốt nhất là đăng kí .

DN chừng nào hết thời hạn đăng kí năm 2003, đăng ki lại mới tính theo cách mới .

Cty TNHH thường tính BHXH,BHYT vào lương nhân viên ,và theo HTV đã đăng kí thang lương cơ bản của Cty TNHH khác với DN nhà nước .

Phòng TBXH quận dựa trên phần khai lương cơ bản để tính cho DN đóng BHXH, BHYT .
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
#7
to pthao : Luật mới không cho phép tính BHXH BHYT vào lương trong hđồnglđộng đâu .
À, lđộng thời vụ không cần phải trích BH phải k ?
 
leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
261
10
18
38
TP.HCM
Truy cập trang
#8
leloanbt nghe nói là bây giờ đối với doanh nghiệp không thực hiện theo thang bảng lương của nhà nước , thì căn cứ đóng BHXH là tổng thu nhập trên hợp đồng lao động , chứ không phải là lương cơ bản như ngày xưa nữa phải không ???
Nếu như vậy thì quả là rất khó cho người lao động và doanh nghiệp . Ví dụ ngày xưa công ty leloanbt làm , trong hợp đồng lao động tổng thu nhập của người lao động được chia làm 2: lương chính và phụ cấp.
Ví dụ : lương 8 triệu thì chia ra là :
Lương chính : 5 triệu
Phụ cấp : 3 triệu
Và chỉ đóng BHXH theo mức lương chính.
Còn bây giờ BHXH trên cả 8 triệu , thì người lao động khi lãnh lương bị trừ lại một khoản BHXH rât lớn, làm cho họ không hứng thú lắm để tham gia BHXH nữa . Còn DN thì phải chi trả chi phí BHXH lớn( 19 %x 8 triệu).
 
T

thuhahm

Thành viên sơ cấp
1/3/04
12
0
0
Hanoi
Truy cập trang
#9
.

Tôi chưa hiểu rõ câu của HTV " DN chừng nào hết thời hạn đăng kí năm 2003, đăng ki lại mới tính theo cách mới " HTV có thể giải thích rõ hơn là thời hạn đăng ký về vấn đề gì " về việc nộp BHXH cho năm 2003 hay là về đăng ký tiền lương năm 2003" . :thank
 
H

hthienan

Guest
#10
Originally posted by ketoan4mat@Dec 22 2003, 04:24 PM
Quyết định "trích BHXH đ/v DN dưới 10 thành viên" chính thức áp dụng vào thời gian nào hả ? Nếu bị truy thu thí chắc là cuối năm sẽ bị truy thu phải không ?
CAM ON
Theo Điều 141 Bộ Luật Lao động (sửa đổi), Nghị định 01/2003/NĐ-CP ngày 09/01/2003 của Chính Phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Điều lệ Bảo hiểm xã hội thì kể từ ngày 01/01/2003, áp dụng Bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người lao động làm việc tại doanh nghiệp theo hợp đồng có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên, không phân biệt số lượng lao động trong doanh nghiệp là dưới hay trên 10 người.

Các trường hợp lao động mùa vụ thì áp dụng như sau :

- Đối với loại hợp đồng lao động theo mùa vụ có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên, thì dù hai bên ký kết một hợp đồng lao động cũng phải áp dụng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

- Đối với loại hợp đồng lao động theo mùa vụ có thời hạn dưới 3 tháng mà hai bên ký kết từ hai hợp đồng liên tục trở lên, thì phải áp dụng chế độ bảo hiểm xã hội bắt buộc;

-Đối với những người làm việc có tính chất tạm thời, thời gian không liên tục, mỗi đợt làm việc dưới 3 tháng, thì doanh nghiệp có thể giao kết hợp đồng lao động dưới 3 tháng và khoản bảo hiểm xã hội được tính gộp vào tiền công theo quy định tại Thông tư số 21/LĐTBXH-TT ngày 12/10/1996 của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội để người lao động tham gia bảo hiểm xã hội theo loại hình tự nguyện hoặc tự lo liệu về bảo hiểm./.

Mức đóng bHXH vẫn được tính trên lương chính chứ không tính trên tổng thu nhập. Doanh nghiệp có thể áp dụng thang bảng lương của doanh nghiệp nhưng hệ số lương và mức lương cơ bản không được thấp hơn thang bảng lương quy định của Chính phủ tại Nghị định 26/CP ngày 23/05/1993.
 
N

nhungqt

Thành viên sơ cấp
6/8/05
3
0
0
35
hd
#11
DN sẽ phải bắt buộc đong BHXH , BHYT cho người lao động nếu là HDLĐ kéo dài từ 3 tháng trỏ lên, còn ko thì ko phải đóng cũng được. VÀ phần BHXH, BHYT nếu tính luôn cả vào phần lương của CVN cũng được đối với các LDHĐ theo thời vụ. Tôi ko biết các DN khác như thế nào nhưng DN tôi hiện nay vẫn áp dụng và tôi còn thấy nhiều DN khác nữa.
 
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
7/11/02
1,950
335
83
45
TP.HCM
www.taman.com.vn
#12
Doanh nghiệp phải trích nộp BHXH và BHYT đối với tất cả lao động ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên. Người lao động sau khi kết thúc HĐLĐ dưới 3 tháng má còn tiếp tục làm việc thì sẽ trở thành HĐ dài hạn.

Mức lương tối thiểu thực hiện theo NĐ203/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004. DN xây dựng thang lương, bảng lương theo phương pháp ban hành ở TT 13/2003/TT-BLĐTBXH ngày 30/05/2003, hoặc có thể vận dụng hệ thống thang lương, bảng lương ban hàng kèm theo NĐ 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004.
 
C

canhga

Thành viên sơ cấp
21/9/05
2
0
1
Hochiminh
#13
HTV nói:
Đầu tháng 10 /2003 đã áp dụng , và đã áp dụng mẫu hợp đồng lao động mới ,HTV đã được chi cục thuế cho biết , nếu DN không đăng kí đóng BHXH ,HBYT thì DN dó không được khấu trừ phần lương , cho nên tốt nhất là đăng kí .

...
Cty TNHH thường tính BHXH,BHYT vào lương nhân viên ,và theo HTV đã đăng kí thang lương cơ bản của Cty TNHH khác với DN nhà nước .

Phòng TBXH quận dựa trên phần khai lương cơ bản để tính cho DN đóng BHXH, BHYT .
Cho mình hỏi:
1- Văn bản nào cho phép đóng bảo hiểm dựa trên lương cơ bản? (mình muốn tham khảo, cho link trên mạng càng tốt)
2- Nếu lương tách làm 2 khoản: lương cơ bản 500 + lương năng suất 900, thì ghi trong hợp đồng LĐ như thế nào? số tiền 900 cóđược hạch toán vào chi phí không?
Rất mong nhận được trả lời của các anh chị.
 
G

ga kho

Thành viên sơ cấp
15/6/05
25
0
1
HCM
#14
2222222222222222222222!
Mình có vấn đề như thế này, xin các bạn chỉ giáo:
DN mình đã đăng ký lao động cho Phòng LĐ quận rồi, nhưng về BHXH, BHYT có vấn đề là có một vài người làm việc tại DN khác và đã đóng BHXH, BHYT. Mình có phải đóng thêm BHXH, BHYT cho các lao động này không? Có căn cứ pháp lý hướng dẫn nào không?
 
leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
261
10
18
38
TP.HCM
Truy cập trang
#15
Theo mình được biết thì có thể không đóng BHXH&YT thêm cho những người này, vì họ đang đóng ở nơi khác. Cty mình cũng có trường hợp như thế và cơ quan BHXH đã chấp nhận. Còn căn cứ pháp lý à, hic cũng khó đó, để tìm xem....
Trong hợp đồng lao động ký với những người đó, bạn phải ghi rõ đã tính BHXH &YT bao gồm trong lương luôn.
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#16
ga kho nói:
2222222222222222222222!
Mình có vấn đề như thế này, xin các bạn chỉ giáo:
DN mình đã đăng ký lao động cho Phòng LĐ quận rồi, nhưng về BHXH, BHYT có vấn đề là có một vài người làm việc tại DN khác và đã đóng BHXH, BHYT. Mình có phải đóng thêm BHXH, BHYT cho các lao động này không? Có căn cứ pháp lý hướng dẫn nào không?
Không phải đóng BHXH,BHYT đối với những người đóng rồi. Bạn nói những người đã đóng photo lại sổ ( nhất là số sổ) để đưa ra đôí với BHXH bên bạn, là bạn sẽ không phải đóng.
P/s những bài hỏi thế này đã trả lời rất nhiều rồi; lần sau bạn chịu khó tìm nhé.
 
N

nhungpt59

Thành viên thân thiết
25/7/03
324
1
0
#17
chị muốn hỏi PHIHUNGVN vấn đề này:

Chị đang định đi đóng BHXH cho CNV của công ty từ đầu năm ( Chưa kê khai ). Nhưng cuối năm 2004 có vài người đã tham gia khoảng 04 tháng cuối năm. Vậy họ muốn truy thu đóng BHXH năm 2004 đề tính thời gian đóng BHXH có được không hả em hay là chi được truy thu đóng BHXH từ đầu năm 2005 đến bây giờ thôi. Chi đang hoàn tất hồ sơ để đi làm cho mọi người nên chưa đi hỏi được. Em xem vấn đề này giúp chị nhé
 
H

hcm

Thành viên thân thiết
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
#18
Cho em hỏi 1 chút là mình có thể thay thế BHXH, BHYT thông thường (đóng cho BHXH quận) bằng phương pháp hình thức BH khác không, ví dụ như mua BH của 1 hãng nào đó, như BH nhân thọ chẳng hạn ... hay cứ bắt buộc phải đăng ký và đóng cho BHXH quận??? Tks!
 
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
1
16
HaiPhong
#19
nhungpt59 nói:
chị muốn hỏi PHIHUNGVN vấn đề này:

Chị đang định đi đóng BHXH cho CNV của công ty từ đầu năm ( Chưa kê khai ). Nhưng cuối năm 2004 có vài người đã tham gia khoảng 04 tháng cuối năm. Vậy họ muốn truy thu đóng BHXH năm 2004 đề tính thời gian đóng BHXH có được không hả em hay là chi được truy thu đóng BHXH từ đầu năm 2005 đến bây giờ thôi. Chi đang hoàn tất hồ sơ để đi làm cho mọi người nên chưa đi hỏi được. Em xem vấn đề này giúp chị nhé
Điều này hoàn toàn được, bạn làm việc với BHXH để điểu chỉnh tăng do truy thu!

hcm nói:
Cho em hỏi 1 chút là mình có thể thay thế BHXH, BHYT thông thường (đóng cho BHXH quận) bằng phương pháp hình thức BH khác không, ví dụ như mua BH của 1 hãng nào đó, như BH nhân thọ chẳng hạn ... hay cứ bắt buộc phải đăng ký và đóng cho BHXH quận??? Tks!
Hai loại hình BH này hoàn toàn khác nhau em ạ! BHXH DN bắt buộc phải đóng cho người lao động theo qui định của NN, còn BH nhân thọ, BH tai nạn con người là loại hình BH tự nguyện. Tuy nhiên để quan tâm, động viên khuyến khích người lao động, đơn vị ngoài việc đóng BHXH nếu có điều kiện thì tham gia thêm các loại hình BH khác thì càng tốt!
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#20
nhungpt59 nói:
chị muốn hỏi PHIHUNGVN vấn đề này:

Chị đang định đi đóng BHXH cho CNV của công ty từ đầu năm ( Chưa kê khai ). Nhưng cuối năm 2004 có vài người đã tham gia khoảng 04 tháng cuối năm. Vậy họ muốn truy thu đóng BHXH năm 2004 đề tính thời gian đóng BHXH có được không hả em hay là chi được truy thu đóng BHXH từ đầu năm 2005 đến bây giờ thôi. Chi đang hoàn tất hồ sơ để đi làm cho mọi người nên chưa đi hỏi được. Em xem vấn đề này giúp chị nhé
Cái này nó phụ thuộc vào thời gian ký hợp đồng thôi chị ạ, nếu chị ký hợp đồng mà chưa đóng thì có thể nói với bên BHXH để chị đóng bổ sung cho họ thôi mà. Em nghĩ BHXH quận sẽ đồng ý ngay thôi. Còn nếu lúc đó chưa ký hợp đồng, chưa có tên trong bảng lương thì khó.
 

Thành viên trực tuyến

  • thachkim
  • aduy1992

Xem nhiều