Kê khai bổ sung mẫu KHBS/01 bị phạt như thế nào?

• Thread starter Tuyen656
  • Ngày gửi
T

Tuyen656

Guest
16/10/09
15
0
0
Hà Nội
Mình kê khai thuế tháng 10 có bị nhầm thuế GTGT hàng nhập khẩu. Do mình kẹp tờ nộp thuế sau tờ khai hải quan, ko để ý ngày nộp thuế cho tờ khai là ngày 06/11/09 dẫn tới kê luôn số thuế GTGT đó nộp vào tháng 10. Tháng 11 mình có lập tờ khai bổ sung mẫu KHBS/01 để điều chỉnh lại số thuế được khấu trừ đó,nghĩa là làm tăng số thuế phải nộp lên 28 triệu,Nhưng trong tháng 10 sau khi điều chỉnh giảm 28 triệu đó.CQ mình vẫn được khấu trừ 8 triệu nữa.tháng 11 vẫn được khấu trừ 80 triệu.Mình nộp tờ khai bổ sung thì CQ thuế yêu cầu lên phòng lập biên bản nộp phạt số tiền 1.100.000 đ do kê khai thuế sai và dẫn tới phải lập tờ khai bổ sung,Có phải tất cả các trường hợp lập tờ khai bổ sung đều bị phạt 1.100.000đ không?Cho mình hỏi vậy cơ quan thuế áp dụng công văn hay thông tư, quyết định nào để ra quyết định phạt đó? mình mới làm nên ko biết để trình bày với Sếp!Mong mọi người giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenvankien81

Sơ cấp
7/11/09
31
0
6
HCM
khi làm mẫu kê khai bổ sung 01/KHBS thì múc thuế phạt là = số tiền *0.05%* số ngày nộp chậm đấy bạn.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Mình kê khai thuế tháng 10 có bị nhầm thuế GTGT hàng nhập khẩu. Do mình kẹp tờ nộp thuế sau tờ khai hải quan, ko để ý ngày nộp thuế cho tờ khai là ngày 06/11/09 dẫn tới kê luôn số thuế GTGT đó nộp vào tháng 10. Tháng 11 mình có lập tờ khai bổ sung mẫu KHBS/01 để điều chỉnh lại số thuế được khấu trừ đó,nghĩa là làm tăng số thuế phải nộp lên 28 triệu,Nhưng trong tháng 10 sau khi điều chỉnh giảm 28 triệu đó.CQ mình vẫn được khấu trừ 8 triệu nữa.tháng 11 vẫn được khấu trừ 80 triệu.Mình nộp tờ khai bổ sung thì CQ thuế yêu cầu lên phòng lập biên bản nộp phạt số tiền 1.100.000 đ do kê khai thuế sai và dẫn tới phải lập tờ khai bổ sung,Có phải tất cả các trường hợp lập tờ khai bổ sung đều bị phạt 1.100.000đ không?Cho mình hỏi vậy cơ quan thuế áp dụng công văn hay thông tư, quyết định nào để ra quyết định phạt đó? mình mới làm nên ko biết để trình bày với Sếp!Mong mọi người giúp đỡ!
theo trường hợp của cty bạn ở chỗ mình sẽ ko bị phạt gì hết chỉ cẩn điều chỉnh và nộp tờ khai bổ sung

T

Tuyen656

Guest
16/10/09
15
0
0
Hà Nội
Mình hỏi lại thì được biết CQ thuế áp dụng Thông tư 61/2007/TT-BTC để ra quyết định phạt!Trước đây CQ thuế miễn giảm thì không bắt nộp phạt bây giờ tất cả các trường hợp làm tờ khai bổ sung đều bị nộp phạt

V

vannhat

~*Vô Đối*~

Nếu bạn ở chi Cục thuế Đống Đa thì điều chỉnh kiểu gì cũng bị phạt. Các DN ở đây điều chỉnh đều bị CCT phạt, còn các CCT khác thì có chỗ không phạt gì cả. Mình gặp nhiều người làm điều chỉnh đều bị phạt ở chi cục đống đa rồi

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Mình hỏi lại thì được biết CQ thuế áp dụng Thông tư 61/2007/TT-BTC để ra quyết định phạt!Trước đây CQ thuế miễn giảm thì không bắt nộp phạt bây giờ tất cả các trường hợp làm tờ khai bổ sung đều bị nộp phạt

Chưa nghe thông tin này bao giờ.
Tháng 11/2009 mình vừa làm tờ khai bổ sung, không phải nộp phạt gì cả.

T

Tuyen656

Guest
16/10/09
15
0
0
Hà Nội
Mình đọc TT 61/2007/TT-BTC rồi Và mình còn được CCT hướng dẫn đọc Nghị định 98/2007/NĐ-CP nữa, đọc điều 8 mục 3, và CCT áp dụng theo mục đó để phạt.
Điều 8. Xử phạt đối với hành vi khai không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ thuế.
Hành vi khai không đúng, không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 31 của Luật Quản lý thuế (trừ trường hợp người nộp thuế được khai bổ sung theo quy định) bị phát hiện sau thời hạn quy định nộp hồ sơ khai thuế:
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm lập hồ sơ khai thuế ghi thiếu, ghi sai các chỉ tiêu trên bảng kê hoá đơn hàng hoá, dịch vụ mua vào, bán ra hoặc trên các tài liệu khác liên quan đến nghĩa vụ thuế.
2. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 150.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi lập hồ sơ khai thuế ghi thiếu, ghi sai các chỉ tiêu trên hoá đơn, hợp đồng kinh tế và chứng từ khác liên quan đến nghĩa vụ thuế.
3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi lập hồ sơ khai thuế ghi thiếu, ghi sai các chỉ tiêu trên tờ khai thuế, tờ khai quyết toán thuế.
4. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với trường hợp đồng thời có nhiều hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1, 2 và khoản 3 Điều này.

L

lamtacsonla

Sơ cấp
16/2/09
23
0
1
42
Sơn La
Việc phạt hay không phạt cũng tuỳ trường hợp các pác ạ:
Nếu việc khai bổ sung làm tăng số thuế phải nộp thì phạt không có gì bàn cãi cải
Nếu việc khai bổ sung không làm tăng số thuế phải nộp mà giảm số được khấu trừ thì không bị phạt.
Tuy nhiên trên phần mềm hỗ trợ khai thuế vẫn tính phạt bình thường, các pác chú ý điều này nhé

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Về quy định chả có cái nào nộp phạt cả, cả cái 61 lẫn 98. Trong đó ghi rõ là sẽ phạt với trường hợp là kê khai sai nhưng cũng nêu rõ là trừ các trường hợp được kê khai bổ sung. Đối chiếu trường hợp nào được kê khai bổ sung thì những trường hợp mà doanh nghiệp tự phát hiện ra sai sót trước khi cán bộ thuế phát hiện thì được quyền ke khai bổ sung. ====> Chả phải phạt gì sất.

Thế nhưng thực tế các cán bộ thuế cứ phạt. Vừa gần đây cty mình cũng bị vậy, cũng kêu phạt 1.1 tr. Mình hỏi quy định thì cũng đọc điều khoản y như bạn vậy. Mình in cả 61 lẫn 98 ra bảo chỗ này ghi rõ thế này trường hợp của em ko phải thế ..... thì lại chỉ mình điểm khác, điều khác mà mình đọc chả ăn nhập gì vào cái việc phải hay không phải cả. Mà ko chỉ 1 cán bộ thuế nói vậy đâu, nhiều bác bảo vậy cơ. Mình biết chắc chắn chúng mình ko phải phạt nhưng ko thể cãi được. Chả nhẽ vác văn bản vào thẳng Chi cục trưởng. Cuối cùng thì mình cũng ko phải phạt, song là mình đã phải nhờ cậy 1 cấp cán bộ thué khác nói giúp. Thật khổ.

H

hongnhung1511

Sơ cấp
18/2/09
23
0
1
Hà Nội
Chả biết đường nào mà lần các bác ạ!

Chả biết thế nào là đúng thế nào là sai nữa các bác ạ, vì ngay trong luật thuế đã có sự không đồng nhất thì...thật khổ cho dân kế toán nhà mình.
Em cũng đang bị vướng mắc vấn đề này, em đã tìm hiểu thì thấy theo TT60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007:
Mục 5, khoản I, phần B. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế:
5.1. Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.
Và em đã hỏi phòng hỗ trợ tuyên truyền Cục thuế TP Hà Nội thì các bác ấy cũng bảo nếu DN phát hiện và kê khai bổ sung, đồng thời vẫn chưa phải nộp thuế GTGT thì không bị phạt gì cả.
Nhưng khi em hỏi cán bộ quản lý thuế thì bác ấy lại bảo bị phạt 1.100.000 theo TT61/2007/TT-BTC cũng ra cùng ngày 14/6/2007:
1.2. Phạt tiền 1.100.000, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 200.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 ngày trở lên
Chẳng biết trời đất thế nào nữa, giờ chắc phải bỏ tiền túi ra nộp phạt thôi, chứ nói với sếp thì khó quá.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chả biết thế nào là đúng thế nào là sai nữa các bác ạ, vì ngay trong luật thuế đã có sự không đồng nhất thì...thật khổ cho dân kế toán nhà mình.
Em cũng đang bị vướng mắc vấn đề này, em đã tìm hiểu thì thấy theo TT60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007:
Mục 5, khoản I, phần B. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế:
5.1. Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.
Và em đã hỏi phòng hỗ trợ tuyên truyền Cục thuế TP Hà Nội thì các bác ấy cũng bảo nếu DN phát hiện và kê khai bổ sung, đồng thời vẫn chưa phải nộp thuế GTGT thì không bị phạt gì cả.
Nhưng khi em hỏi cán bộ quản lý thuế thì bác ấy lại bảo bị phạt 1.100.000 theo TT61/2007/TT-BTC cũng ra cùng ngày 14/6/2007:
1.2. Phạt tiền 1.100.000, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 200.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 ngày trở lên
Chẳng biết trời đất thế nào nữa, giờ chắc phải bỏ tiền túi ra nộp phạt thôi, chứ nói với sếp thì khó quá.

Bạn xem kỷ lại, mức phạt mà bạn đưa ra cùng với hành vi vi phạm tại trích dẫn trên có liên can gì với "hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế".

Z

zeronguyen

Guest
9/12/09
18
0
0
38
Hà Nội
Mình cũng gặp trường hợp này và cũng bị phạt 1.1tr. Trường hợp của mình là ghi sai chỉ tiêu 23. Các bác ấy bảo nếu mà ko sửa, cứ để sai như thế rồi sau này cho số thuế thừa ấy vào chi phí thì ko bị phạt. Mình làm lại và nộp tờ khai thay thế. Vậy là chẳng bị phạt gì nữa. (nhưng tờ khai thay thế phải nộp trước ngày 20 của tháng điều chỉnh.)

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
Kkbs

:wall::wall:Theo trường hợp của công ty mình thì tháng 5/09 kế toán công ty mình đã kê khai thiếu 5 tờ hoá đơn đầu ra vậy mà khi mình nhận vào làm là tháng 11/09 mình phát hiện ra sai sót và đã làm KKBS nhưng không bị phạt nặng như vậy bởi giá trị tiền phạt được phần mềm HTKK tự tính theo công thức và nếu bạn đang được hưởng thuế khấu trừ thì chỉ phải nộp tiền phạt = số thuế x số ngày nộp chậm x 5%

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
:wall::wall:Theo trường hợp của công ty mình thì tháng 5/09 kế toán công ty mình đã kê khai thiếu 5 tờ hoá đơn đầu ra vậy mà khi mình nhận vào làm là tháng 11/09 mình phát hiện ra sai sót và đã làm KKBS nhưng không bị phạt nặng như vậy bởi giá trị tiền phạt được phần mềm HTKK tự tính theo công thức và nếu bạn đang được hưởng thuế khấu trừ thì chỉ phải nộp tiền phạt = số thuế x số ngày nộp chậm x 5%
phạt 1 ngày có 0.05% thôi mà bạn 5% 1 ngày nhiêu lam ah

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
uh minh danh nham la 0.05% la chính xac. phai rui cạn giup minh mọt nghiep vụ di
khi KKBS song thi minh se hach toán Định khoản như nào để chính xác với TK 133: 3331: 511: 156 chính xác với báo cáo thuế

M

machoiday84

Guest
Nộp tờ khai bổ xung bị nộp phạt tuỳ từng chi cục. Mình nộp ở tại chi cục thuế Ba Đình chưa thấy nộp phạt nhưng ở CCT Cầu Giấy nộp phạt 1,1 triệu. Đúng là tt 61 quy định nộp phạt cũng không rõ. Mình đang nhờ người làm ở Tổng cục Thuế hỏi xem ntn vì mình cũng đang phải làm tờ khai bổ xung .

M

machoiday84

Guest
Nộp kkbs tuỳ từng chi cục mà có bị nộp phạt không? Mình nộp ở CCT Ba Đình không bị nộp phạt nhưng CCt Cầu Giấy bị phạt 1,1 tr. Mà tt 61 không quy định rõ. khó Thật vì cũng đang phải lập KKBS mà không biết nói với sếp ntn :wall:. Mình đang nhờ 1 chị làm tổng cục thuế hỏi giúp.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Nộp kkbs tuỳ từng chi cục mà có bị nộp phạt không? Mình nộp ở CCT Ba Đình không bị nộp phạt nhưng CCt Cầu Giấy bị phạt 1,1 tr. Mà tt 61 không quy định rõ. khó Thật vì cũng đang phải lập KKBS mà không biết nói với sếp ntn :wall:. Mình đang nhờ 1 chị làm tổng cục thuế hỏi giúp.

Hỏi chi cho mất công, rồi cuối cùng cũng bị phạt, thôi thì về làm cái đơn khiếu nại cho nhanh. Cơ quan thuế đang áp dụng theo hướng dẫn tại công văn 4247. Phạt về hành vi khai sai chỉ tiêu trên hồ sơ khai thuế.

L

lanhongduong

Sơ cấp
28/8/09
34
0
0
43
Hai Duong
Các bác cho mình hỏi
Kê khai trong bảng kê hàng hóa mua vào như thế nào khi có hàng hóa nhập khẩu
Kê theo tờ khai hải quan hay là chứng từ nộp thuế GTGT hàng hóa nhập khẩu vậy.
Nếu theo chứng từ nộp thuế thì tên người bán là ai vậy. Và doanh số mua chưa có thuế có phải điền không. Mong các bác giúp em với em chưa có hàng hóa nhập khẩu bao giờ. Em rất cần ngay

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA