Hạch toán chi phí tièn luơng theo chế độ lương thời gian hay lương khoán

• Thread starter quynhpham
  • Ngày gửi
Q

quynhpham

Trung cấp
4/2/09
104
0
16
Nam Thành_Ninh Bình
Xin chào anh chi trên diễn đàn!
Hiện nay luật thuế thu nhập cá nhân bắt đầu đã có hiệu lực, em đang rất băn khoăn không biết nên hạch toán chi phí tiền lương trong công ty Tu Vấn thiết kế như nào cho hợp lý. em có hai sự lụa chọn một là hạch toán theo chế độ lương thời gian, hai là chế độ luong khoán. sau nhận định và phân tích em nhận thấy: nếu hach toán lương theo chế độ luong khoán thì chi phí có thể đẩy được lên cao, lợi nhuận sẽ giảm suy ra doanh nghiẹp không phải nộp thuế nhiều, nhưng: phần lương trả cho cán bộ công nhân viên sẽ cao, dẫn đến người lao động phải nộp thuế TNCN. Nếu trả lương thời gian thì như vậy đồng nghĩa với việc chúng ta đã vo viên chi phí giá vốn lại sau đó phân bổ cho từng hợp đồng, hạch toán theo cách này là chưa thật chính xác.
Em rất băn khoăn vè vấn đề này và rất rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người!
Em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Xin chào anh chi trên diễn đàn!
Hiện nay luật thuế thu nhập cá nhân bắt đầu đã có hiệu lực, em đang rất băn khoăn không biết nên hạch toán chi phí tiền lương trong công ty Tu Vấn thiết kế như nào cho hợp lý. em có hai sự lụa chọn một là hạch toán theo chế độ lương thời gian, hai là chế độ luong khoán. sau nhận định và phân tích em nhận thấy: nếu hach toán lương theo chế độ luong khoán thì chi phí có thể đẩy được lên cao, lợi nhuận sẽ giảm suy ra doanh nghiẹp không phải nộp thuế nhiều, nhưng: phần lương trả cho cán bộ công nhân viên sẽ cao, dẫn đến người lao động phải nộp thuế TNCN. Nếu trả lương thời gian thì như vậy đồng nghĩa với việc chúng ta đã vo viên chi phí giá vốn lại sau đó phân bổ cho từng hợp đồng, hạch toán theo cách này là chưa thật chính xác.
Em rất băn khoăn vè vấn đề này và rất rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người!
Em xin cảm ơn!

Bạn hạch toán theo tiền lương phải trả. Các khoản phải trừ BHXH, BHYT, BHTN, Thuế TNCN tính, xác định thao Luật và hạch toán theo chế độ kế toán thôi, bạn đừng toan tính nhiều thành ra băn khoăn.

Q

quynhpham

Trung cấp
4/2/09
104
0
16
Nam Thành_Ninh Bình
Kế toán chi phí xác định giá vốn trong các công ty tư vấn thiết kế

Cảm ơn anh Lê Văn Tốn, vâng có lẽ thế em sẽ làm như thế nào mà thuận lợi cho công tác kế toán của mình nhất hợp lý nhất. tính nhiều thật là mệt cho cái đầu của mình.
Nhân tiện đây em xin hỏi cả nhà mình có ai đã từng soạn điều lệ hoạt động, các điều lệ để đối phó với cơ quan thuế để hợp lý các chi phí phát sinh mà không có hoá đơn đấy ạ. và tất cả các điều lệ để làm sao khi quyết toán ngoài các hoá đơn chứng từ hợp lý thì có điều lệ thuế có thể chấp nhận được. em chưa khi nào làm nên thật là lúng túng chẳng biết nên soạn những gì cho đầy đủ.
Nếu cả nhà mình có thì cho em xin một bản em xin để tham khảo.
Em cảm ơn mọi người!
Chúc một ngày làm việc hiệu quả!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA