Tham khảo ý kiến của các bạn về kỹ năng làm việc

• Thread starter pnphuong
  • Ngày gửi

Theo bạn kỹ năng nào sau đây là quan trọng nhất

• Kỹ năng thuyết trình

Bình chọn: 0 0.0%
  • Kỹ năng làm việc nhóm

• Kỹ năng giao tiếp

• Kỹ năng bán hàng

• Kỹ năng thương lượng

• Kỹ năng quản trị thời gian

• Kỹ năng quản lý

• Số thành viên bình chọn
    0
  • Poll closed .
P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
Chào các bạn, hiện nay thực trạng sinh viên ra trường hoặc các doanh nghiệp tuyển dụng các lao động mới và các lao động hiện tại thiếu rất nhiều các kỹ năng. Các bạn có thể cho ý kiến giúp mình về những kỹ năng mà các bạn thấy rằng sinh viên mới ra trường hiện nay hoặc là những nhân viên trong công ty của bạn còn thiếu.

Xin trân trọng cảm ơn các ý kiến đóng góp quý báu của các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Cảm ơn anh đã tạo topic này, em thấy cái này rất có ý nghĩa và em cũng xin có ý kiến về vấn đề này.
1.Đối với sinh viên ra trường đi xin việc thì bất cứ DN nào họ cũng yêu cầu kinh nghiệm mà sinh viên vùa ra trường chưa đi làm thì lấy dâu ra kinh nghiệm vấn dề này em thấy rất bức xúc nhưng cũng đúng thôi vì các DN họ cần có người làm luôn thì họ mới tuyển vào mà chưa có kịnh nghiệm thì họ lại mất thời gian đào tạo lại nên chẳng ai muốn cả
2. Đối với nhân vien trong công ty theo ý kiến riêng của em thì kỹ năng còn thiếu đó là cách hạch toán và trình tự để lên sổ sách và lập được BCTC.Một vài ý kiến của em

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
2. Đối với nhân vien trong công ty theo ý kiến riêng của em thì kỹ năng còn thiếu đó là cách hạch toán và trình tự để lên sổ sách và lập được BCTC.Một vài ý kiến của em

Bạn nên phân biệt giữa kỹ năng, kinh nghiệm và kiến thức :)

@pnphuong: Kỹ năng bán hàng thường dành cho người làm sales. Rất cần nhưng ko phải tất cả sv mới ra trường đều cần (nhất là đối với nhân viên ko làm công việc đó như kế toán chẳng hạn).

Kỹ năng bán hàng nó lại là tổ hợp rất nhiều kỹ năng khác cộng lại

Kỹ năng quản lý lại hơi...chung chung nhỉ (quản lý con người, quản lý công việc, quản lý thời gian, quản lý...)

Sửa lần cuối:
P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
Cảm ơn anh đã tạo topic này, em thấy cái này rất có ý nghĩa và em cũng xin có ý kiến về vấn đề này.
1.Đối với sinh viên ra trường đi xin việc thì bất cứ DN nào họ cũng yêu cầu kinh nghiệm mà sinh viên vùa ra trường chưa đi làm thì lấy dâu ra kinh nghiệm vấn dề này em thấy rất bức xúc nhưng cũng đúng thôi vì các DN họ cần có người làm luôn thì họ mới tuyển vào mà chưa có kịnh nghiệm thì họ lại mất thời gian đào tạo lại nên chẳng ai muốn cả

Đúng là về kế toán thì hiện nay kỹ năng để tác nghiệp vào nghiệp vụ của kế toán khi mới ra trường là rất yếu.

Tuy nhiên trong nội dung khảo sát này, mình muốn đề cập đến một số các kỹ năng bổ trợ để giúp tăng cường khả năng làm việc của một người học trong những lĩnh vực khác nhau.

Cơ bản hiện nay mình thấy có kỹ năng thuyến trình, kỹ năng làm việc nhóm là rất cần thiết bởi ngay như mình và những người học cùng thời với mình đến thời điểm này các kỹ năng này rất yếu. Và đó cũng là rao cản rất lớn trong quá trình xử lý công việc và quan hệ công việc bởi ngoài IQ thì bây h người ta có cái EQ cũng rất quan trọng.

T

thuyvim12378

Guest
4/6/09
3
0
0
46
Ha Noi
Chào các bạn, hiện nay thực trạng sinh viên ra trường hoặc các doanh nghiệp tuyển dụng các lao động mới và các lao động hiện tại thiếu rất nhiều các kỹ năng. Các bạn có thể cho ý kiến giúp mình về những kỹ năng mà các bạn thấy rằng sinh viên mới ra trường hiện nay hoặc là những nhân viên trong công ty của bạn còn thiếu.

Xin trân trọng cảm ơn các ý kiến đóng góp quý báu của các bạn.

bạn đang nói về sinh viên chuyên ngành kế toán hay sinh viên nói chung.
Tôi thấy chỉ tiêu kỹ năng bán hàng không phải là một kỹ năng có thể xếp chung với các kỹ năng trên bạn ạ

P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
Cảm ơn bạn đã góp ý, đúng là kỹ năng bán hàng không nằm trong các nhóm kỹ năng trên vì các kỹ năng đó sẽ bổ trợ cho kỹ năng bán háng, và kỹ năng bán hàng mang tính chất chuyên biệt cho 1 số loại hình dịch vụ.

Hiện nay ngành GD ĐT và Hội SVVN đang có các chương trình đào tạo đưa vào các trường để nhằm nâng cao kỹ năng cho SV, theo tôi đây là chủ trương rất đúng. Tuy nhiên việc triển khai như thế nào cho có hiệu quả lại là câu chuyện cần bàn.

Thực tế công việc cho thấy những người có kỹ năng tốt sẽ tiếp cận hệ thống nhanh hơn, làm việc có hiệu quả hơn và thăng tiến cũng nhanh hơn bởi họ có quan hệ tốt hơn do có kỹ năng tốt. Vì vậy tôi muốn nghiên cứu xem đối với các bạn thành viên (không riêng gì là những người học kế toán) xem họ thấy mình thiếu kỹ năng gì và những đồng nghiệp mới của họ thiếu kỹ năng gì.

Mong tiếp tục nhận được ý kiến đóng góp của các bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA