Chế độ kế toán cho đơn vị sự nghiệp tự bảo đảm kinh phí

• Thread starter Son0978
  • Ngày gửi
S

Son0978

Sơ cấp
18/7/08
9
0
1
Hà Nội
Mọi người ơi cho tôi hỏi:
Hiện nay tôi có đơn vị sự nghiệp tự chủ 100% kinh phí. Hiện nay muốn chuyển sang hạch toán theo chế độ kế toán doanh nghiệp có được không ?. Chế độ tiền lương có theo được doanh nghiệp hay không ? khi chưa áp dụng tự chủ theo 43 và thông tư 71 :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Mọi người ơi cho tôi hỏi:
Hiện nay tôi có đơn vị sự nghiệp tự chủ 100% kinh phí. Hiện nay muốn chuyển sang hạch toán theo chế độ kế toán doanh nghiệp có được không ?. Chế độ tiền lương có theo được doanh nghiệp hay không ? khi chưa áp dụng tự chủ theo 43 và thông tư 71 :wall:

Về vấn đề chế độ kế toán. Đã là loại hình sự nghiệp có thu, dù tự chủ 100% KP thì vẫn là 1 đơn vị HCSN có thu, vẫn phải áp dụng chế độ kế toán theo QĐ19/2006. Có phải DN đâu mà áp dụng QĐ48 ?

Về chế độ tiền lương thì vẫn phải áp dụng theo chế độ lương của các Đv HCSN thôi. Tuy nhiên tùy vào họat động của đơn vị, nếu bảo vệ được thì có thể áp dụng lương theo DN. ( Nhưng khó à nha ...)

Đã là ĐV sự nghiệp có thu thì phải thực hiện theo NĐ43 và TT 71. ( Tuy nhiên vẫn có những đơn vị đặc thù áp dụng chế độ tự chủ theo các VB khác, vấn đề này không nắm rõ nên không dám có ý kiến)

Thân.

T

tcktvse1

Sơ cấp
10/12/09
9
0
0
41
Đông anh - Hà nội
Thế đơn vị bạn gần giống đơn vị mình rồi. Mình gửi cho bạn một file mà Website Bộ Tài chính trả lời mình cho bạn tham khảo nhé.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Thế đơn vị bạn gần giống đơn vị mình rồi. Mình gửi cho bạn một file mà Website Bộ Tài chính trả lời mình cho bạn tham khảo nhé.
Bạn có thể gửi cho mình 1 bản tham khảo không? Cám ơn bạn trước nhé ... :015:
Mail: quynhly251182@gmail.com

S

Son0978

Sơ cấp
18/7/08
9
0
1
Hà Nội
Ban có thể gửi văn bản trả lời của Bộ tài chính

"Hôm qua 07:48
tcktvse1 Thế đơn vị bạn gần giống đơn vị mình rồi. Mình gửi cho bạn một file mà Website Bộ Tài chính trả lời mình cho bạn tham khảo nhé".

Cho mình xin một bản bạn ơi !
Mail của minh là: thanhson0978@yahoo.com

H

honeyforyou

Guest
4/1/08
16
0
0
45
Hà Nội

Bạn cho mình xin 1 bản với nhé. Mình cũng đang cần cho công việc hiện tại. Cảm ơn bạn nhiều.

S

Son0978

Sơ cấp
18/7/08
9
0
1
Hà Nội
che do hach toan

Mình rất cảm ơn Ban Nguyen Thi Cuc đã gửi cho tôi văn bản trả lời của Bộ Tài chính. Nhưng trong câu trả lời rõ ràng quá bởi vì đơn vị của Ban là đơn vị Sự nghiệp trực thuộc Tổng Công ty chứ đối với đơn vị sự nghiệp của Nhà nước mà tự chủ 100% thì chưa có hướng dẫn nào được thực hiện như doanh nghiệp được:
"1. Do Trường là đơn vị sự nghiệp do Tổng Công ty thành lập nên thực hiện Chế độ kế toán theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính". :wall:

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Mình rất cảm ơn Ban Nguyen Thi Cuc đã gửi cho tôi văn bản trả lời của Bộ Tài chính. Nhưng trong câu trả lời rõ ràng quá bởi vì đơn vị của Ban là đơn vị Sự nghiệp trực thuộc Tổng Công ty chứ đối với đơn vị sự nghiệp của Nhà nước mà tự chủ 100% thì chưa có hướng dẫn nào được thực hiện như doanh nghiệp được:
"1. Do Trường là đơn vị sự nghiệp do Tổng Công ty thành lập nên thực hiện Chế độ kế toán theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính". :wall:
:004::004::004::004::004::004::004::004:

Áp dụng chế độ kế toán theo QĐ19/2006 bạn ạ ... :015: Đơn vị sự nghiệp của Nhà nước làm sao xài QĐ15 của DN được nhỉ ???

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
:004::004::004::004::004::004::004::004:

Áp dụng chế độ kế toán theo QĐ19/2006 bạn ạ ... :015: Đơn vị sự nghiệp của Nhà nước làm sao xài QĐ15 của DN được nhỉ ???

Đó là trường được thành lập từ doanh nghiệp nên hoạt động theo QD 15 chứ không phải QD 19 đâu bạn.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Đó là trường được thành lập từ doanh nghiệp nên hoạt động theo QD 15 chứ không phải QD 19 đâu bạn.

Anh ạ, bạn í đã nêu rõ là:
Vậy trước khi muốn chuyển sang áp dụng chế độ kế tóan theo QĐ15 thì đã áp dụng chế độ nào rồi ? Hơn nữa, bạn í có nhắc đến NĐ43, mà theo điều 1-NĐ 43 thì chỉ những đơn vị sự nghiệp công lập mớí áp dụng NĐ này mà .
. Nghị định này quy định quyền tự chủ, tự chịu trách nhiệm về thực hiện nhiệm vụ, tổ chức bộ máy, biên chế và tài chính đối với các đơn vị sự nghiệp công lập (gọi tắt là đơn vị sự nghiệp) do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định thành lập.

Và đây:

"1. Do Trường là đơn vị sự nghiệp do Tổng Công ty thành lập nên thực hiện Chế độ kế toán theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính".
Câu này có thể hiểu là đơn vị bạn í không phải là đơn vị sự nghiệp trực thuộc tổng công ty mà là đơn vị sự nghiệp công lập . Vậy đơn vị sự nghiệp công lập có áp dụng QĐ15 được không ạ ?

( Xin lỗi anh nếu em có mạo phạm nhé :015:)

T

tcktvse1

Sơ cấp
10/12/09
9
0
0
41
Đông anh - Hà nội
Anh ạ, bạn í đã nêu rõ là:

Vậy trước khi muốn chuyển sang áp dụng chế độ kế tóan theo QĐ15 thì đã áp dụng chế độ nào rồi ? Hơn nữa, bạn í có nhắc đến NĐ43, mà theo điều 1-NĐ 43 thì chỉ những đơn vị sự nghiệp công lập mớí áp dụng NĐ này mà .

Và đây:

Câu này có thể hiểu là đơn vị bạn í không phải là đơn vị sự nghiệp trực thuộc tổng công ty mà là đơn vị sự nghiệp công lập . Vậy đơn vị sự nghiệp công lập có áp dụng QĐ15 được không ạ ?
Mình đã ghi rõ đơn vị mình do Bộ GTVT thành lập từ năm 1971( công lập rõ ràng đấy chứ). Trước kia đơn vị mình do Bộ GTVT quản lý. Mấy năm gần đây Bộ mới chuyển cho Tổng Cty quản lý thôi( khoảng 10 năm). Trước kia vẫn hạch toán và quyết toán theo QĐ 19.Chỉ mới 2 năm nay KTT mới hạch toán và quyết toán theo QĐ 15 vì nếu làm quyết toán theo QĐ19 thì ko thể gửi BCQT cho cơ quan thuế được

( Xin lỗi anh nếu em có mạo phạm nhé :015:)

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Bạn tcktvse1 viết gì ở bài số 11 í nhỉ ??? :004::004::004::004::004:

T

tcktvse1

Sơ cấp
10/12/09
9
0
0
41
Đông anh - Hà nội
Mình viết ở bài số 11 là "Mình đã ghi rõ đơn vị mình do Bộ GTVT thành lập từ năm 1971( công lập rõ ràng đấy chứ). Trước kia đơn vị mình do Bộ GTVT quản lý. Mấy năm gần đây Bộ mới chuyển cho Tổng Cty quản lý thôi( khoảng 10 năm). Trước kia vẫn hạch toán và quyết toán theo QĐ 19.Chỉ mới 2 năm nay KTT mới hạch toán và quyết toán theo QĐ 15 vì nếu làm quyết toán theo QĐ19 thì ko thể gửi BCQT cho cơ quan thuế được."

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Mình viết ở bài số 11 là "Mình đã ghi rõ đơn vị mình do Bộ GTVT thành lập từ năm 1971( công lập rõ ràng đấy chứ). Trước kia đơn vị mình do Bộ GTVT quản lý. Mấy năm gần đây Bộ mới chuyển cho Tổng Cty quản lý thôi( khoảng 10 năm). Trước kia vẫn hạch toán và quyết toán theo QĐ 19.Chỉ mới 2 năm nay KTT mới hạch toán và quyết toán theo QĐ 15 vì nếu làm quyết toán theo QĐ19 thì ko thể gửi BCQT cho cơ quan thuế được."
À, bạn viết tiếp vào bài mình, hèn gì không để ý nên không thấy ... :015:
Bài trên mình trả lời là đang đề cập đến câu hỏi của bạn Son0978 thôi mà ... Hiện tại đơn vị bạn í vẫn là đơn vị SN công lập ( theo những thông tin bạn í cung câp thí mình hiểu vậy ) thì tất nhiên vẫn áp dụng QĐ 19/2006 chứ. :015:

R

ruacon149

Guest
28/3/09
1
0
0
38
hanoi
mình hoàn toàn đồng ý với Cóc yêu.Dù là loại hình sự nghiệp có thu, dù tự chủ 100% KP thì vẫn là đơn vị HCSN nên không thể áp dụng QĐ15 như DN đâu.

S

Son0978

Sơ cấp
18/7/08
9
0
1
Hà Nội
Vâng tôi cảm ơn Coc yêu đã hiểu đúng ý của mình hỏi rùi. Mình và tcktvse1 đã trao đổi rùi, chỗ đơn vị mình là đơn vị sự nghiệp của cơ quan Đảng và đoàn thể tự chủ 100% nhưng hiện nay muốn áp dụng theo QĐ15 nhưng chưa có quy định nào để áp dụng cả, nên muốn hỏi mọi người xem có áp dụng được không?. Vừa rồi kiểm toán NN vào truy thu hơn 2 tỷ. Hôm trước họp xếp trưởng có nói là quốc hội cho áp dụng như chế độ kế toán doanh nghiệp nhưng tôi tìm mãi ko có. Nếu có ai bên Quốc hội thì mọi người hỏi thử xem là có văn bản âý ko?

N

nganntk

Guest
29/10/12
3
0
1
34
My Tho, Tien Giang
Ðề: Chế độ kế toán cho đơn vị sự nghiệp tự bảo đảm kinh phí

có ai làm kế toán ở đơn vị sự nghiệp có thu sử dụng nguồn tiền ban đầu là từ vay ngân sách không (sau này khi hoạt động ổn định tại ra nguồn tiền sẽ hoàn trả lại)? cho mình hỏi khi sử dụng tiền vay để chi sài có phát sinh thuế GTGT đầu vào có được khấu trừ không?

C

cuongnc2002

Sơ cấp
8/11/12
5
0
1
Hà Nội

Cũng chung đề tài tự chủ 100% em muốn hỏi các bác vấn đề này:
Đơn vị em có ký hợp đồng với đơn vị khác nhận khảo nghiệm một số lĩnh vực với số tiền là 50trđ (đã nhận tiền). Đơn vị em ký lại với 2 Cty A 10trd, Cty B 20trđ (mọi định mức đề theo quy định của BTC) trong Hợp đồng ghi rõ thanh toán 100% khi bàn giao sản phẩm. Cuối năm (31/12) công ty A đã bàn giao, công ty B chưa bàn giao. em hạch toán như sau đúng hay sai?
1. Nhận tiền: Nợ 112 - Có 511: 50trđ
2. Với Cty A: Nợ 331 - Có 112: 10trđ
3. Với Cty B: Nợ 6612 - Có 331: 20trđ

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

1. Nhận tiền: Nợ 112 - Có 511: 50trđ
2. Với Cty A: Nợ 331 - Có 112: 10trđ
3. Với Cty B: Nợ 6612 - Có 331: 20trđ
nghiệp vụ 2: bạn định khoản như vậy thì chưa đủ, còn thêm bút toán ghi nhận chi phí nữa, nếu để như trên thì sẽ xuất hiện số dư 331
Nghiệp vụ 3: theo bạn nói thì cty B chưa bàn giao sản phẩm, chưa lập các thủ tục liên quan thì bạn chưa có căn cứ để ghi nhận chi phí và công nợ

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
545
48
28
Chốn thiên đường

Nghĩa là đơn vị bạn nhận hợp đồng nhưng chưa thực hiện và đã nhận tiền trước rồi thuê lại các đơn vị khác làm phải ko? Bạn hạch toán thế này nhé:
- Nhận tiền: Nợ 112/Có 131
- Bạn thuê các đơn vị khách đưa vào chi phí:
+ Đơn vị A đã hoàn thành bạn đã thanh toán: Nợ 631/Có 112
+ Đơn vị B chưa hoàn thành thì chưa thanh toán nên ko hạch toán ghì. Nếu bạn đã thanh toán trước thì: Nợ 331/Có 112, khi hoàn thành Nợ 631/Có 331
- Đơn vị bạn hoàn thành và thanh lý lúc đó bạn ghi nhận doanh thu: Nợ 131/Có 511

bạn đổi lại tk 131 thành 311 nhé. Mình nhầm mất tk phải thu của DN và HCSN xin lỗi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA