Có được điều chỉnh xây dựng hệ thống thang lương- bảng lương ?

• Thread starter nguyenvucom
  • Ngày gửi
T

tranthihuonga

Guest
5/5/10
1
0
0
vp
ôiii, mình đã đọc các thông tin các bạn viết trên diễn đàn. Cảm ơn vì các ban đã tích cực viết, nhưng càng đọc nhiều càng rối áh.
MÌnh mới vào làm công ty, được giao làm bảo hiểm cho mọi người. Mình làm bảo hiểm lần đầu lên không hiểu gì cả. Nhất là mấy cái thang bảng lương. Có người lại yêu cầu ghi mức lương thấp để phải nộp ít bảo hiểm, mình không hiẻu gì cả. Như vậy làm thế nào là tốt nhất cho người lao động.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vuquanggranite

Guest
16/9/10
1
0
0
40
TPHCM
Xin nêu tình huống sau đây, để các bạn tham khảo
Trường hợp HĐLĐ của DN đã ký với người lao động nêu rõ hệ số lương và các khoản phụ cấp thì chỉ có cách 3 nêu trên là đúng quy định và không vi phạm HĐLĐ đã ký với người lao động.
Trường hợp DN muốn lựa chọn cách 1 hoặc cách 2 thì bắt buộc DN phải tiến hành thỏa thuận lại với người lao động thông qua Ban chấp hành công đoàn cơ sở hoặc tập thể lao động để sửa đổi HĐLĐ đã ký với người lao động trước khi xây dựng lại thang lương, bảng lương mới.[/ QUOTE]

Dạ vui lòng cho em hỏi xíu. Em có đăng ký mức đóng BH cho TGĐ em là 4.500.00/ tháng, giờ lương tối thiểu 2011 tăng 1.350.000. Vậy có pải em pải đóng mức lương là 1.350.000 x 4.59 = 6.196.500/ tháng hok ạ. Mà mức này sếp em hok chịu đóng, em có gọi lên sở LDDTBXH hỏi cách thay đổi hạ hệ số lương nhưng người ta hok hướng dẫn. Vậy Già Gân có thể cho em ý kiến được không. Hiện tại cty em chỉ có 5 LĐ và không có Công đoàn. Hic em đang rất rối không biết đi từ đâu nữa. Giúp em nha. Tks Già Gân nhìu lắm

B

baochau1112

Guest
14/11/08
5
0
0
36
TP.HCM
cho mình hỏi là công ty bao nhiêu nhân viên hoặc như thế nào mới tổ chức công đoàn, và đóng KPCĐ.
KPCĐ có bắt buộc phải trích không,
KPCĐ là 2% cty trích đúng không?
Mong các anh chị có kinh nghiệp giúp đỡ.
Thanks!

hem ai giúp em vay..huhuhuhuhu:((

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
K

kita102

Trung cấp
19/3/09
65
2
0
tp HCM
cho mình hỏi là công ty bao nhiêu nhân viên hoặc như thế nào mới tổ chức công đoàn, và đóng KPCĐ.
KPCĐ có bắt buộc phải trích không,
KPCĐ là 2% cty trích đúng không?
Mong các anh chị có kinh nghiệp giúp đỡ.
Thanks!

CTY có >= 10 lao động thì mới thành lập tổ chức công đoàn
Nếu cty bạn ít hơn 10 ng thì làm công văn xác nhận không thành lập tổ chức công đoàn và bổ sung vào hs thôi.
KPCĐ do cty trích.
Thân!

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
CTY có >= 10 lao động thì mới thành lập tổ chức công đoàn
Nếu cty bạn ít hơn 10 ng thì làm công văn xác nhận không thành lập tổ chức công đoàn và bổ sung vào hs thôi.
KPCĐ do cty trích.
Thân!

Đoạn tôi tô màu đỏ trên, bạn xem lại quy định tại khoản 1 Điều 14 Điều lệ công đoàn Việt Nam thì tổ chức cơ sở của công đoàn gồm:

“a) Công đoàn cơ sở được thành lập ở các doanh nghiệp, các hợp tác xã sản xuất công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp, dịch vụ; các đơn vị sự nghiệp, cơ quan Nhà nước; các cơ quan của tổ chức chính trị, chính trị - xã hội và tổ chức xã hội nghề nghiệp, có 5 đoàn viên trở lên và được công đoàn cấp trên quyết định thành lập.

b ) Nghiệp đoàn là tổ chức cơ sở của công đoàn, tập hợp những người lao động tự do hợp pháp cùng ngành, nghề, được thành lập theo địa bàn hoặc theo đơn vị lao động có 10 đoàn viên trở lên và được công đoàn cấp trên quyết định thành lập”.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA