Nộp thuế thay chủ nhà có được hạch toán vào chi phí hợp lý không?

• Thread starter tramima
  • Ngày gửi
T

tramima

Sơ cấp
Cả nhà ơi, bác nào có kinh nghiệm về vụ này giúp em với!
Công ty em ký hợp đồng thuê nhà trong đó có điều khoản: chịu trách nhiệm nộp các loại thuế liên quan đến việc thuê nhà thay chủ nhà.

Em đã nộp đủ thuế thay chủ nhà và đã viết hoá đơn. Tuy nhiên, khoản nộp thay chủ nhà này có được tính vào chi phí hợp lý không? Em vẫn băn khoăn, ai biết chỉ giùm nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
sunny3108

sunny3108

Trung cấp
12/9/08
87
0
0
39
Hà Nội
Công ty em ký hợp đồng thuê nhà trong đó có điều khoản: chịu trách nhiệm nộp các loại thuế liên quan đến việc thuê nhà thay chủ nhà.

Em đã nộp đủ thuế thay chủ nhà và đã viết hoá đơn. Tuy nhiên, khoản nộp thay chủ nhà này có được tính vào chi phí hợp lý không? Em vẫn băn khoăn, ai biết chỉ giùm nhé!

Dựa vào hợp đồng của bạn có ghi Bên thuê phải chịu. Vậy thuế này bạn đc phép cho vào chi phí hợp lý.
Phần thuế nộp thay đã nằm trong doanh số thuê nhà thể hiện trên tờ hóa đơn, khi ta đưa tờ hóa đơn ấy vào thì đồng nghĩa phần thuế cũng đi theo luôn.

K

kiemche01

Sơ cấp
23/3/09
13
0
0
hà nội
bác như em

Cty em cũng như công ty bác, nộp các loại thuế thay cho chủ nhà. Bác cho em hỏi là trên giấy nộp tiền vào NSNN thuế thuê nhà, bác ghi phần nội dung là thuế gì ạ?

sunny3108

sunny3108

Trung cấp
12/9/08
87
0
0
39
Hà Nội
Cty em cũng như công ty bác, nộp các loại thuế thay cho chủ nhà. Bác cho em hỏi là trên giấy nộp tiền vào NSNN thuế thuê nhà, bác ghi phần nội dung là thuế gì ạ?

Thì bạn nộp thuế môn bài hay thuế TNDN thì bạn ghi nội dung như thế. Kỳ tính thuế : Năm .... hoặc quý .../ năm ..... Chỉ có phần Chương, loại, khoản, mục là khác so với thuế của công ty thôi. Phần này bạn sẽ được ngưòi quản lý thuế hướng dẫn cụ thể khi xin cấp hoá đơn bán lẻ về khoản tiền thuê nhà.

T

thuycan

Guest
14/9/09
3
0
0
36
hanoi
Hạch toán tiền thúe đố vào tài khoản nào có phải như này không mọi người
Nợ TK 3331 Thúe GTGT
Nợ TK 3335 TNCN
Nợ TK 3338 Môn bài
Có 111
Đó là phần thuế mình hạch toán thế a, em nghe nói mình chỉ dược tính thuế GTGT thôi còn phần TNCN và môn bài thì mình k dc cho vào
Còn chi phí về hóa đơn lẻ cấp cho bình thì dc coi là chi phí hợp lý.
em chỉ băn khoan về khoản thuế thôi, liệu mình được cho vào thuế của mình để tính TNDN không nhỉ.
Ai có kinh nghiệm cho em với/

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Ai nộp không thành vấn đề, miễn sao trong hóa đơn thể hiện tên cty + số tiền đúng theo số tiền bạn hạch toán chi phí thì được thôi.

Vì sau khi bạn đi nộp thuế thay chủ nhà thì bạn sẽ quay vào Cquan thuế để xuất hóa đơn, số tiền trên hóa đơn sẽ = số tiền chủ nhà thanh toán + số tiền bạn vừa nộp thuế.

T

tramima

Sơ cấp
Theo mình, hạch toán như Thuycan là không được rùi.
Không thể ghi"
"Nợ TK 3331 Thúe GTGT
Nợ TK 3335 TNCN
Nợ TK 3338 Môn bài
Có 111"

Vì trên giấy nộp tiền là tên chủ nhà nộp cơ mà
Mình cũng nghĩ là tiền thuế có trên hoá đơn thuê nhà do cơ quan thuế xuất rồi. Tuy nhiên: Số tiền mình nộp thuế là: 2.434.700 đồng. tiền phải trả chủ nhà là: 36 triệu. Và tổng số tiền trên hoá đơn là 37.934.600. như vậy, tổng số tiền thuế đã nộp và số tiền trả chủ nhà không trùng với số tiền trên hoá đơn. Vậy phải làm sao?

• Like
Reactions: try to win
Ngocxuan

Ngocxuan

Trung cấp
26/2/09
57
1
0
ha noi
Theo mình, hạch toán như Thuycan là không được rùi.
Không thể ghi"
"Nợ TK 3331 Thúe GTGT
Nợ TK 3335 TNCN
Nợ TK 3338 Môn bài
Có 111"

Vì trên giấy nộp tiền là tên chủ nhà nộp cơ mà
Mình cũng nghĩ là tiền thuế có trên hoá đơn thuê nhà do cơ quan thuế xuất rồi. Tuy nhiên: Số tiền mình nộp thuế là: 2.434.700 đồng. tiền phải trả chủ nhà là: 36 triệu. Và tổng số tiền trên hoá đơn là 37.934.600. như vậy, tổng số tiền thuế đã nộp và số tiền trả chủ nhà không trùng với số tiền trên hoá đơn. Vậy phải làm sao?

Bạn tramima cho mình hỏi thủ tục để được cấp hóa đơn tiền thuê nhà gồm những gì.pải làm các bước ntn? bạn hướng dẫn cho mình nhé!
Xin được hỏi mọi ng là: cty mình mà ký HĐ thuê nhà từ năm ngoái.vẫn chư mua hóa đơn gì cả.đầu năm 2010 này mới định mua để cho số tiền thuê vào chi phí hợp lý.liệu có bị pạt ko?(nếu mình ký lại hợp đồng cho năm nay thì đến bao giờ hết hạn nộp các loại thuế như trên, vơi thỏa thuận là cty nọp hết cho chủ nhà)
xin cảm ơn mọi người.mong nhận được câu trả lời sớm

T

tramima

Sơ cấp
Thủ tục viết hoá đơn thuê nhà:
- Bạn mang HĐ thuê nhà (công chứng) lên chi cục thuế.
- Xin các mẫu tờ khai và khai theo hướng dẫn của cán bộ thuế
- Sau khi tính được số thuế phải nộp (Trên các tờ khai) bạn mang sang Kho bạc nộp thuế.
- Mang giấy nộp tiền quay lại chi cục thuế và yêu cầu họ viết hoá đơn.
Thế là xong. Tuy nhiên, phải yêu cầu chủ nhà đi cùng nhé. Vì mình chỉ là người làm hộ, Chủ nhà phải trực tiếp ký vào hoá đơn.
Kinh nghiệm: Nếu chủ nhà bận, có thể làm các thủ tục trước với cơ quan thuế và kho bạc. Sau khi đa Ok tất cả thì hẹn chủ nhà đến ký hoá đơn là xong.

C

chints

Guest
3/11/09
1
0
0
Hà Nội
Gửi các anh chi
Em là lính mới lần đầu gửi bài.
Công ty em cũng nộp thuế thay cho chủ nhà. Các anh chi cho em hỏi cách tính thuế GTGT và thuế TNCN của năm nay có gì thay đổi so với năm ngoài không ạ?
Năm ngoái em thuê nhà 1.000.000đ một tháng, thanh toán 5 tháng 01 lần số tiền em phải nộp là 5.000.000/0.9415 làm tròn là 5.311.000đ (trong đó: 5 triệu trả chủ nhà; 212.000đ thuế GTGT được tính vào chi phí; còn lại 99.000đ thuế TNCN nộp hộ chủ nhà(em cũng không rõ thuế TNCN này Cty có được tính chi phí không nữa?)).
Năm nay Cty em thuê cả căn hộ nên tiền thuê mỗi tháng phải trả là 7 triệu thì thuế em phải nộp là bao nhiêu?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Gửi các anh chi
Em là lính mới lần đầu gửi bài.
Công ty em cũng nộp thuế thay cho chủ nhà. Các anh chi cho em hỏi cách tính thuế GTGT và thuế TNCN của năm nay có gì thay đổi so với năm ngoài không ạ?
Năm ngoái em thuê nhà 1.000.000đ một tháng, thanh toán 5 tháng 01 lần số tiền em phải nộp là 5.000.000/0.9415 làm tròn là 5.311.000đ (trong đó: 5 triệu trả chủ nhà; 212.000đ thuế GTGT được tính vào chi phí; còn lại 99.000đ thuế TNCN nộp hộ chủ nhà(em cũng không rõ thuế TNCN này Cty có được tính chi phí không nữa?)).
Năm nay Cty em thuê cả căn hộ nên tiền thuê mỗi tháng phải trả là 7 triệu thì thuế em phải nộp là bao nhiêu?
Năm nay thay đổi phần thuế. Người cho thuê nhà ko phải chịu nộp thuế TNDN nữa mà thay vào đó là nộp thuế TNCN.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
..Xin được hỏi mọi ng là: cty mình mà ký HĐ thuê nhà từ năm ngoái.vẫn chư mua hóa đơn gì cả.đầu năm 2010 này mới định mua để cho số tiền thuê vào chi phí hợp lý.liệu có bị pạt ko?(nếu mình ký lại hợp đồng cho năm nay thì đến bao giờ hết hạn nộp các loại thuế như trên, vơi thỏa thuận là cty nọp hết cho chủ nhà)...
Khi cquan thuế tới DN kiểm tra là hạn chót để bạn lấy cái hoá đơn thuê nhà này.

Ngocxuan

Ngocxuan

Trung cấp
26/2/09
57
1
0
ha noi
Khi cquan thuế tới DN kiểm trahạn chót để bạn lấy cái hoá đơn thuê nhà này.

vậy là trong khoảng thời gian cán bộ thuế chưa đến kiểm tra thì mình chưa xuống mua hoá đơn này cũng được pải ko? kếtoan 4 mắt?
nêu vậy thì giả sử cty mình ký hợp đồng thuế nhà từ với ông A 2 năm từ 2008->2010.hết.lúc đó thuế vẫn chưa xuống kiểm tra.
đến năm 2011 lại ký hợp đồng nhưng là với ông B cơ 2 năm. tận đầu năm 2012 thuế mới xuống kiểm tra chẳng hạn...vầy thì hoá đơn lúc đó mình mua với hợp đồng là Ông A thì ..còn thời hạn nào nữa đâu nhỉ?:wall:
-->Mình chỉ muốn hỏi là giìơ mà mình đi mua hoá đơn trong khi hợp đồng đã ký từ năm 2008.thì có bị phạt ko?(hết năm 2010 mới hết hạn hơp đồng.đã thanh toán tiền cho chủ nhà 6 tháng)

L

lethithuvana10

Guest
5/6/08
9
0
0
Hà Nội
Mình vừa đi làm phần này xong, mình nộp thuế ở CCT quận Cầu Giấy (phường Trung Hòa), các bước như sau:
1, Lên Đội thuế phường khai thuế GTGT và thuế TNCN thay cho chủ nhà, họ sẽ cung cấp cho mình 1 bảng kê nộp thuế;
2, Mang Bảng kê nộp thuế lên ngân hàng NN và PTNN (chỗ Trần Đăng Ninh) nộp tiền, phô tô 02 chứng từ nộp tiền, quay về Đội thuế phường nộp, tại đây viết Đơn xin mua hóa đơn;
3, Mang đơn xin mua hóa đơn và chứng từ nộp thuế lên CCT Cầu Giấy, họ hẹn 1-2 ngày sau quay lại nhận hóa đơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA