Doanh thu nhận trước

• Thread starter trabi
  • Ngày gửi
T

trabi

Guest
30/5/05
10
0
0
TP. Ho Chi Minh
Em vừa vào làm kế toán tại một Cty thi công và cung cấp thiết bị mà đã bị gặp rắc rối rồi, các Bác giúp em định khoản nghiệp vụ này nhé... không thì em tiêu mất...
Mỗi khi Bên A thanh toán tiền công trình cho bên em là bắt buộc bên em phải xuất hoá đơn. Giá trị công trình khoảng 1 tỷ mà phải xuất 3 hoá đơn kéo dài từ tháng 11/04 đến nay. Vậy việc Cty em xuất hóa đơn như vậy có gì sai không? Cách hạch toán như thế nào ạ?
Xin cảm ơn các Bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
ở đây cũng cần bạn cho thêm một số thông tin: thanh toán này là thanh toán khối lượng hoàn thành hay tạm ứng trước. Bởi vì nếu là tạm ứng mà xuất hóa đơn là ko đúng, còn nếu khối lượng đã hoàn thành và nghiệm thu rồi thì bạn vẫn phải xuất hóa đơn dù người ta chưa trả tiền.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Thanh toán phải dựa trên các điều khoản của hợp đồng xây dựng giữa nhà thầu và chủ đầu tư. Nếu thanh toán dựa trên từng hạng mục công trình (khối lượng công việc hoàn thành) hay các điểm dừng kỹ thuật hợp lý thì bạn xuất hoá đơn là đúng rồi.

T

trabi

Guest
30/5/05
10
0
0
TP. Ho Chi Minh
trabi nói:
Em vừa vào làm kế toán tại một Cty thi công và cung cấp thiết bị mà đã bị gặp rắc rối rồi, các Bác giúp em định khoản nghiệp vụ này nhé... không thì em tiêu mất...
Mỗi khi Bên A thanh toán tiền công trình cho bên em là bắt buộc bên em phải xuất hoá đơn. Giá trị công trình khoảng 1 tỷ mà phải xuất 3 hoá đơn kéo dài từ tháng 11/04 đến nay. Vậy việc Cty em xuất hóa đơn như vậy có gì sai không? Cách hạch toán như thế nào ạ?
Xin cảm ơn các Bác
Em xuất hoá đơn như thế là không đúng à? vậy phải chữa cháy bằng cách nào? Các bạn hướng dẫn cho em cách hạch toán nữa nhé!

D

ducech

Guest
4/7/05
2
0
0
44
hanoi
Ban Trabi co the doc chuan muc ke toan so 15 "Hop dong xay dung" la co the hach toan duoc ngay. ah quen nen doc TT105 cua bo tai chen moi hieu duoc cai chuan muc do.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy xem câu trả lời của Bộ tài chính về vấn đề này nhé!

Trường hợp đã tạm xuất hoá đơn GTGT mỗi lần Bên A chuyển tiền và Bên A chỉ chấp nhận thanh toán trên cơ sở thực tế nghiệm thu công trình hoàn thành bàn giao, thì việc ghi hoá đơn thực hiện như sau:

Căn cứ giá trị khối lượng công trình hoàn thành bàn giao được Bên A chấp nhận thanh toán, đơn vị phải có bảng liệt kê số tiền đã xuất hoá đơn các lần trước (theo từng số hoá đơn của mỗi lần nhận tiền), thực hiện đối chiếu với tổng số tiền Bên A chấp nhận thanh toán trong Biên bản nghiệm thu. Trên cơ sở đó, hoá đơn GTGT xuất lần cuối cùng chỉ ghi phần chênh lệch còn lại (tổng giá trị được chấp nhận thanh toán trừ đi ( - ) số đã tạm ứng các lần trước). Hoá đơn xuất lần cuối cùng phải kèm theo chứng từ kế toán liệt kê số hiệu, ngày của hoá đơn, số tiền ghi trên các hoá đơn xuất lần trước để thuận tiện cho việc kiểm tra, đối chiếu của cơ quan Thuế, cơ quan Kiểm toán sau này. Việc áp dụng thuế suất thuế GTGT của công trình, hạng mục công trình hoàn thành bàn giao được thực hiện theo mức thuế suất theo quy định của pháp luật có hiệu lực tại thời điểm A – B nghiệm thu bàn giao, chấp nhận thanh toán.

trabi nói:
Em xuất hoá đơn như thế là không đúng à? vậy phải chữa cháy bằng cách nào? Các bạn hướng dẫn cho em cách hạch toán nữa nhé!

N

nguyenvantan

Guest
16/11/04
6
0
0
43
hanoi
chuan muc ke toan

Chao cac dong nghiep

Tan dang rat can 20 chuan muc ke toan moi, ai co trong may tinh
ca nhan lam on gui cho minh theo dia chi nguyenvantan18@gmail.com
hoac neu co the chi cho minh cach de co tai lieu nay.

Thanks for your kind.

B

binhminh343

Guest
14/10/04
2
0
0
Hanoi
trabi nói:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA