Những văn bản pháp luật điều chỉnh hoạt động ngân hàng

• Thread starter Phuong Giang
  • Ngày gửi
P

Phuong Giang

Guest
12/4/05
7
0
0
41
Hanoi
Hi everybody,

Mình đang cần tìm hiểu về hệ thống ngân hàng Việt Nam, trước hết là những văn bản pháp luật (chính) nào đang điều chỉnh hoạt động của các NHTM và các tổ chức tín dụng, ngoài luật các tổ chức tín dụng. VD: Về mặt lãi suất, về mặt hối đoái, tín dụng ...

Mình có lên trang web của SBV nhưng nhiều văn bản nhiều quá (và cũng chỉ có những văn bản mới ban hành) nên chẳng hiểu thế nào nữa. Có ai đó biết về lĩnh vực này làm ơn giúp mình nhé.

Xin chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Manh_sbv

Guest
30/12/04
42
0
0
Hà Nội
Bạn hỏi rộng quá. Ngân hàng Nhà nước ban hành rất nhiều văn bản quy định về tín dụng như thể lệ cho vay, cho vay đồng tài trợ, quy định về nhận tiền gửi.., quản lý ngoại hối cũng vậy rồi tỉ lệ an toàn vốn, dự phòng rủi ro, chế độ kế toán, chế độ kho quỹ... đại loại là vài quyển to. Tôi nghĩ là một người không nhớ hết được đâu. Bạn nghiên cứu đến đâu thì post lên để mọi người cùng trao đổi thôi.

P

Phuong Giang

Guest
12/4/05
7
0
0
41
Hanoi
Ừ, mình cũng biết là rộng nhưng thực sự mình cần những văn bản CHÍNH điều chỉnh những hoạt động CHÍNH thôi, chứ không cần fải quá chi tiết mà. Hiện giờ mình đang rất lúng túng trong việc này!

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Chỉ có bạn mới biết bạn đang cần gì thôi. Bạn cứ tìm chi tiết trong www.sbv.gov.vn sau đó chắt lọc lại những thông tin mà bạn cần. Bạn cần đọc thật nhiều vì như vậy sẽ không bao giờ thừa cả. Khi bạn gặp vấn đề nào "bí" thì mọi người sẽ cùng xắn tay áo cùng bạn.

L

longldv

Guest
18/7/05
8
0
0
HCM
Phuong Giang nói:
Ừ, mình cũng biết là rộng nhưng thực sự mình cần những văn bản CHÍNH điều chỉnh những hoạt động CHÍNH thôi, chứ không cần fải quá chi tiết mà. Hiện giờ mình đang rất lúng túng trong việc này!
Bạn có thể tìm xem quyết định 457/2005/QĐ-NHNN ngày 26/4/2005 nói về tỷ lệ an tòan của ngân hàng cũng hay lắm.
Bạn cần họat động CHÍNH là họat động nào, Ngân hàng có nhiều nghiệp vụ tín dụng, kế tóan, ngân quỹ, thanh tóan,.... cái nào cũng có thể nói là chính được mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA