Ký hợp đồng lao động vào tháng 01/2010 có đưa lương thử việc vào tháng 12/2009 được không

  • Thread starter Tieudiem
  • Ngày gửi

2541 lượt xem

T

Tieudiem

Sơ cấp
13/12/09
16
0
0
32
Q.Binh Thanh, TP.HCM
Chào các anh chị! Em có thắc mắc này muốn hỏi, mong anh chi giải đáp cho em nha! Cty em có 2 lao động vào làm tháng 11/2009, giờ cty muốn đưa tiền lương của họ vào chi phí cty, đây là lương thử việc vì tháng 01/2010 cty mới ký hợp đồng lao động cho dễ tính BHXH, BC LĐ,... Vậy HĐLĐ mình có thể ghi là: "thời hạn 3 tháng từ 01/01/10-31/03/10, thời gian thử việc là 01/12/09-31/12/09, và thời gian có hiệu lực của HĐ là 01/01/10, ngày ký HĐ là ngày 26/12/09" được k? Xin cảm ơn mọi người nha!
:angel:
 
H

HuyenBG

Sơ cấp
Chào các anh chị! Em có thắc mắc này muốn hỏi, mong anh chi giải đáp cho em nha! Cty em có 2 lao động vào làm tháng 11/2009, giờ cty muốn đưa tiền lương của họ vào chi phí cty, đây là lương thử việc vì tháng 01/2010 cty mới ký hợp đồng lao động cho dễ tính BHXH, BC LĐ,... Vậy HĐLĐ mình có thể ghi là: "thời hạn 3 tháng từ 01/01/10-31/03/10, thời gian thử việc là 01/12/09-31/12/09, và thời gian có hiệu lực của HĐ là 01/01/10, ngày ký HĐ là ngày 26/12/09" được k? Xin cảm ơn mọi người nha!
:angel:
Vậy thì em làm một hợp đồng thử việc riêng vào năm 2009 thời hạn thử việc là 2 tháng : từ 01/11 đến 31/12/2009. Còn năm 2010 thì ký hợp đồng lao động bình thường , dòng thử việc thì bỏ qua và BHXH, BHYT ,BHTN tham gia từ năm 2010 là đúng luật lao động
 
T

Tieudiem

Sơ cấp
13/12/09
16
0
0
32
Q.Binh Thanh, TP.HCM
Vậy thì em làm một hợp đồng thử việc riêng vào năm 2009 thời hạn thử việc là 2 tháng : từ 01/11 đến 31/12/2009. Còn năm 2010 thì ký hợp đồng lao động bình thường , dòng thử việc thì bỏ qua và BHXH, BHYT ,BHTN tham gia từ năm 2010 là đúng luật lao động
Da! Em cảm ơn HuyenBG nhiều nha! Hợp đồng thử việc cũng giống như nội dung HĐLĐ đúng k ạ! Mình chỉ cần sửa lại thành thử việc????
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào các anh chị! Em có thắc mắc này muốn hỏi, mong anh chi giải đáp cho em nha! Cty em có 2 lao động vào làm tháng 11/2009, giờ cty muốn đưa tiền lương của họ vào chi phí cty, đây là lương thử việc vì tháng 01/2010 cty mới ký hợp đồng lao động cho dễ tính BHXH, BC LĐ,... Vậy HĐLĐ mình có thể ghi là: "thời hạn 3 tháng từ 01/01/10-31/03/10, thời gian thử việc là 01/12/09-31/12/09, và thời gian có hiệu lực của HĐ là 01/01/10, ngày ký HĐ là ngày 26/12/09" được k? Xin cảm ơn mọi người nha!
:angel:
Khi làm hợp đồng thử việc bạn cần lưu ý :
Bộ Luật lao động:
Theo quy định tại Điều 7 Nghị định 44/2003/NĐ-CP ngày 09/05/2003 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về hợp đồng lao động :
1. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên.
2. Thời gian thử việc không được quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.
3. Thời gian thử việc không được quá 6 ngày đối với những lao động khác.
4. Hết thời gian thử việc, người sử dụng lao động thông báo kết quả làm thử cho người lao động. Nếu đạt yêu cầu hai bên phải tiến hành ký kết hợp đồng lao động hoặc người lao động không được thông báo mà vẫn tiếp tục làm việc thì người đó đương nhiên được làm việc chính thức
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều