Kê khai giảm Thuế GTGT đầu vào!

• Thread starter hoalai1984
  • Ngày gửi
H

hoalai1984

Guest
30/12/08
12
0
0
39
Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi là cty mình khi thanh toán tiền mặt bằng do ko thanh toán từ TK mình sang TK cty kia mà chuyển từ TM vào nên ko được khấu trừ thuế đầu vào. Vậy số thuế mình được khấu trừ ít đi nên mình phải nộp thuế đầu ra từ T4/09. Đến thời điểm này là đã muộn rồi, vậy giờ mình nộp số tiền đấy thế nào? (Đóng tiền thuế +% lãi nộp chậm à) và tiền thuế đầu vào ko được khấu trừ thì được cho vào chi phí thì hạch toán ntn? Mong bạn nào biết chỉ chi tiết dùm mình nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tsukita191

Sơ cấp
18/12/08
12
0
1
Ha Noi
Từ 01.01.09 đến 31.03.09 bạn sẽ không phải đóng thuế đầu vào nhưng bạn phải chứng minh được là bạn có nộp tiền vào tài khoản bên bán (VD: có giấy nộp tiền vào tài khoản bên bán)
Từ tháng 4 đến bây giờ bạn phải làm điều chình trên tờ khai thuế và đóng tiền thuế + % lãi nộp chậm
Các hoá đơn điều chỉnh của bạn chỉ không được khấu trừ thuế mà vẫn được tính là chi phí của doanh nghiệp như bình thường (theo TT 129)

Sửa lần cuối:
T

Thuhuong85

Guest
5/6/08
2
0
0
Hà nội
Theo mình thì thế này không bít có được không bạn nên làm công văn đề nghị bên cho thuê mặt bằng giải thích lý do là phải thanh toán qua ngân hàng thì mới được khấu trừ thuế do đó đề nghị họ trả lại tiền cho bên bạn để bạn chuyển khoản hoặc bạn chuyển cho họ trước rồi đề nghị họ trả lại. Như thế bạn không cần điều chỉnh gì cả

D

dothanhhx

Guest
Làm như thuhuong85 là hoàn toàn ổn đấy. Cơ quan thuế họ sẽ tạo điều kiện thôi mà.
Mình không gian lận gì cả mà chỉ là do tiếp cận với những thay đổi của luật thuế hơi muộn, không kịp thời thôi. Cố gắng dùng lời lẽ tình cảm để giải trình những lỗi này khi làm việc với thanh tra thuế

Sửa lần cuối:
H

hoalai1984

Guest
30/12/08
12
0
0
39
Ha Noi
Nhưng mình đã cố gắng nhờ bên cho thuê nhà rồi nhưng họ không đồng ý. Họ bảo là lâu quá rồi nên họ ko giải quyết nữa. Hix. Giờ chỉ còn cách tách hóa đơn đó ra cho vào chi phí vậy. Cty mình phải đóng thuế GTGT đầu ra của T4 và T5, và lãi nộp chậm (Lãi nộp chậm có trừ ngày nghỉ không nhỉ?) Nếu ko trừ ngày nghỉ thì cũng nhìu nhìu. Mà thuế đầu vào đó cho vào chi phí thì cho luôn vào TK 642 hả bạn? Bên mình là Cty thương mại.

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
đúng rồi bóc tách hết hoá đơn đó ra, cho hết vào 642. Ghi âm 133 và ghi vào 642 đúng bằng số thuế đó

H

hoalai1984

Guest
30/12/08
12
0
0
39
Ha Noi
Bạn bảo ghi âm số 133 ở sổ của T12 à? Mình tưởng là phải sửa lại từ đầu. Có nghĩa là khi làm sổ sách của T12 thì mình ghi số âm của TK 133 và cho hết số âm đó vào TK 642? Mà bạn ơi, tính lãi nộp chậm có trừ ngày nghỉ ko hay là tính tất? Bạn biết thì chỉ dùm mình nhé! Mình chưa gặp trường hợp như thế này bao giờ. Hic

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA