Làm sao để thiết lập Hợp đồng thuê ngoài mà không phải đóng thuế và BHXH

• Thread starter pikachugbao
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

pikachugbao

Guest
Xin chào các bạn! Mình tên Giang

Mình là thành viên mới của diễn đàn. Lần đầu tiên gửi bài nên nếu có gì sai sót, xin các bạn bỏ qua cho và cố gắng giúp mình hén. Mình cảm ơn các bạn nhiều.

Công ty mình là công ty đầu tư nước ngoài, thực hiện dự án: thu hồi khí thải tại các bãi rác để giảm lượng khí thải gây ô nhiễm môi trường.

Trước khi thành lập cty (từ 2006 đến 2009), cty phải bỏ ra 1 khoản chi phí lớn để chuẩn bị cho dự án, công ty đã thuê 2 nhân công từ 2007 đến 2008:1 người Việt: 38.000.000 VNĐ/1 năm và 1người nước ngoài:51.000.000VNĐ/1năm , nhưng ko có ai để làm chứng từ chứng minh đã thanh toán cho họ. Bây giờ mình định làm Hợp đồng thuê ngoài và bảng lương cho họ ký lại, kèm theo CMND để chứng minh. Như mình đã tham khảo ,Hợp đồng phải dưới 3 tháng thì không đóng BHXH và dưới 500.000/1 tháng thì ko đóng thuế TNCN. Mình định làm như sau: mình chia tổng tiền lương của mỗi người cho 4 năm,(coi như thuê từ 2006-2009). Rồi lập mỗi năm 4 hợp đồng, mỗi hợp đồng 3 tháng. Tuy nhiên, số tiền vẫn > 500.000, và như vậy sẽ bị đóng thuế. Nhưng, sếp không muốn phải chi thêm bất cứ khoảng nào để đóng thêm hay để nộp phạt nên mình phải làm như thế nào để hợp lý hóa mà không nộp phạt.

Mình ko biết làm sao nữa. Giúp mình với các bạn ơi! :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen cao ky duyen

Guest
15/10/09
3
0
0
da nang
Việc làm hợp đồng thời vụ bạn nên nhớ đến khoản 2 điều 27 Bộ luật lao động nhé.
2- Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ một năm trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
behipdethuong

behipdethuong

Trung cấp
5/1/09
149
0
0
Hà Nội
Việc làm hợp đồng thời vụ bạn nên nhớ đến khoản 2 điều 27 Bộ luật lao động nhé.
2- Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ một năm trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

Bạn này nói đúng đó. Vụ này coi bộ khó à nha ^^

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA