Chi phí trên hoá đơn bán lẻ có được chấp nhận là chi phí hợp lý?

• Thread starter 2292
  • Ngày gửi
2

2292

Guest
6/6/05
10
0
0
42
Ha Noi
:0frown: Các bạn cho mình hỏi một chút nha!
Những hoá đơn bán lẻ liên quan đến các loại chi phí phát sinh như: tiền tiếp khách, mua văn phòng phẩm...có được coi là căn cứ hợp lệ mà cơ quan thuế chấp nhận được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Còn căn cứ vào chứng từ của bạn có đầy đủ không, hàng tháng phải vào bảng kê 04 nhé.
Giá trị của các hoá đơn này phải <100,000 đ, thông tin trên các hoá đơn phải đầy đủ.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
2292 nói:
Những hoá đơn bán lẻ ...có được coi là căn cứ hợp lệ mà cơ quan thuế chấp nhận được không?
Nếu là hoá đơn bán lẻ thông thường (không phải do Bộ Tài chính) phát hành thì không được chấp nhận đâu bạn ạ!

B

BaoNgoc01

Guest
17/6/05
39
0
0
50
HCM city
Những chi phí đó nếu dưới 100.000đ, hàng tháng bạn phải làm bảng kê để kê khai bình thường, đầy đủ các chi tiết theo quy định (mẫu 04). Đó là những chi phí thực tế và hợp lý, theo mình nó cũng hợp lệ đó. Còn đối với cơ quan thuế nó có hợp lệ hay không thì còn tùy thuộc vào họ và cách giải trình của mình nữa đó.

T

THU TRAN

Guest
4/1/05
47
0
6
47
Ho Chi Minh City
À à sao mình làm ở cty cũ đâu cần phải khai thêm bảng 04 đâu, nếu bỏ qua luôn thì có sao không vậy các members.

N

NTAC

Guest
Cơ quan mình cũng ko lập bản kê số 4, cơ quan thuế đã làm việc vài bạn rồi nhưng cũng chẳng thấy họ kêu ca gì. Còn theo qui định về chứng từ kế toán thì các khoản chi dưới 100.000đ thì ko bắt buộc phải có hoá đơn VAT nhưng các thông tin trên hoá đơn bán lẻ phải đây đủ.
Yên tâm đi mà thực hiện

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
THU TRAN nói:
À à sao mình làm ở cty cũ đâu cần phải khai thêm bảng 04 đâu, nếu bỏ qua luôn thì có sao không vậy các members.
Bỏ qua đâu có sao, chỉ nếu chẳng may bác thuế nào khó tính thì bác ấy loại cái đống chi dưới 100.000đ ra vì đó đâu phải chứng từ kế toán qui định ( chứng từ kế toán qui định là cái bảng kê 04 cơ)

Q

QQA

Guest
11/5/05
7
0
0
hochiminh
Các bạn cho mình hỏi trường hợp: Trong một ngày có nhiều hoá đơn bán lẻ dưới 100,000 thì chi phí đó có được coi là hợp lệ không?

H

huyenchi

Guest
18/6/05
13
0
0
Sai Gon
QQA nói:
Các bạn cho mình hỏi trường hợp: Trong một ngày có nhiều hoá đơn bán lẻ dưới 100,000 thì chi phí đó có được coi là hợp lệ không?

bạn cần phải kiểm tra lại nơi bạn mua hàng :
- nếu như bên bán có thể xuất hoá đơn vat thì bạn cứ gom tất cả những hoá đơn bán lẻ có cùng tên người bán lại, khi giá trị của chúng >100.000đ thì bạn yêu cầu bên bán xuất hoá đơn cho bạn.
- nếu như bên bán không xuất hoá đơn vat thì bạn nên gom lại và lên bảng kê 04( như các bạn đã nói).

H

huyenchi

Guest
18/6/05
13
0
0
Sai Gon
cho mình hỏi với.
cty mình có mua hàng ở cửa hàng , mặc dù giá trị >100.000đ nhưng vẫn không được viết hoá đơn, vậy mình có thể đưa nó vào bảng kê 04 được không?

P

phuongthao100

Guest
20/7/05
1
0
0
bac ninh
o cty minh nhung hoa don le lien quan d&shy;en cac loai chi phi ps nhu: tiep khach, mua van phong pham phai co hoa don VAT. Sao ban ko tap hop lai nhung hoa don le do lai roi di xin hoac mua hoa don VAT mot the.
Warning: Bài gửi phải có dấu nếu không bài của bạn sẽ bị xóa!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
phuongthao100 nói:
o cty minh nhung hoa don le lien quan d­en cac loai chi phi ps nhu: tiep khach, mua van phong pham phai co hoa don VAT. Sao ban ko tap hop lai nhung hoa don le do lai roi di xin hoac mua hoa don VAT mot the.
Bác nên nhớ là chi phí này không được vượt quá 10% trên tổng chi phí đâu nhé.
Cho em hỏi bác mua hóa đơn VAt thế nào đấy???( lần sau bác viết bài phải có dấu nhé, nếu không viết được thì phải cáo lỗi với cả nhà...)

H

hoang thuy hanh

Guest
20/6/05
21
0
0
Hanoi
Chào cả nhà.
bình thường mình cũng tập hợp các khoản chi dưới 100.000 (không có HĐTC) vào chi phí mà không lên bảng kê 04. Bạn nào có mẫu bảng kê 04 cho mình xin với. Cám ơn nhiều nhiều.
Email của mình: hoangthuyhanh2003@yahoo.com

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To be hay cuoi, ý của bạn không vượt quá 10% tổng chi phí là sao vậy. Mina chỉ biết được là các chi phí khách tiết, tiếp khách, quảng cáo.... không được vượt quá 10% tổng chi phí.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bảng kê 04/GTGT chỉ được sử dụng đối với trường hợp doanh nghiệp thu mua hàng hoá của người bán không có hóa đơn chứ không phải căn cứ vào trị giá hàng mua là trên hay dưới 100.000 đồng.

Căn cứ để lập BK là chứng từ mua giữa người bán và người mua ghi rõ số lượng, trị giá hàng hoá thực tế mua, ngày tháng mua, địa chỉ người bán và có ký nhận của bên bán, bên mua.

huyenchi nói:
cho mình hỏi với.
cty mình có mua hàng ở cửa hàng , mặc dù giá trị >100.000đ nhưng vẫn không được viết hoá đơn, vậy mình có thể đưa nó vào bảng kê 04 được không?

T

trabi

Guest
30/5/05
10
0
0
TP. Ho Chi Minh
Ðề: Hoá đơn bán lẻ

"Bảng kê 04/GTGT chỉ được sử dụng đối với trường hợp doanh nghiệp thu mua hàng hoá của người bán không có hóa đơn chứ không phải căn cứ vào trị giá hàng mua là trên hay dưới 100.000 đồng."

Như tường hợp cty mình phải mua các vật tư lặt vặt (bùlon, ốc vít...), trị giá <100.000 và chỉ có hóa đơn bán lẻ do CH tự in, liệu các chi phí này có là hợp lệ khi mình hạch toán và các chứng từ hóa đơn trên có được cơ quan thuế chấp nhận

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Các hóa đơn này vẫn được coi là chứng từ hợp lệ và được cơ quan thuế chấp nhận.
trabi nói:
Như tường hợp cty mình phải mua các vật tư lặt vặt (bùlon, ốc vít...), trị giá <100.000 và chỉ có hóa đơn bán lẻ do CH tự in, liệu các chi phí này có là hợp lệ khi mình hạch toán và các chứng từ hóa đơn trên có được cơ quan thuế chấp nhận

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Ðề: Hoá đơn bán lẻ

Từ năm 2004 trở đi các hóa đơn bán lẻ tự in không do BTC phát hành thì đều không được chấp nhận là hóa đơn hợp lệ để đưa vào chi phí hợp lệ. Điều này đã được nói đến nhiều trên diễn đàn rồi. Các bạn cố mua ở một nơi, tập hợp các hóa đơn ấy lại và yêu cầu người bán hàng xuất hóa đơn cho mình một lần. Các hộ kinh doanh này họ đều đăng ký kinh doanh và đều có hóa đơn bán hàng đấy. Nếu các bạn không lưu ý việc này đến khi quyết toán thuế thì cán bộ thuế họ sẽ loại ra thành chi phí không hợp lý đấy.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nhưng tại sao vẫn cho tồn tại Bảng kê 04/GTGT? Trường hợp thu mua hàng hóa nông, lâm, thủy sản thì sao ạ?

Chi phí hợp lệ khác với chi phí hợp lý đưa vào để tính thuế TNDN chứ chị?

nhungpt59 nói:
Từ năm 2004 trở đi các hóa đơn bán lẻ tự in không do BTC phát hành thì đều không được chấp nhận là hóa đơn hợp lệ để đưa vào chi phí hợp lệ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA