hợp đồng lao động ko đóng bảo hiểm có được tính vào chi phí hợp lý không?

• Thread starter le thi le toan
  • Ngày gửi
le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
các anh chị nhiều kinh nghiệm cho em hỏi 1 vấn đề:
công ty em mới thành lập, bảng lương chỉ có 5 người: 1 giám đốc, 1 kế toán, 3 đội trưởng đội thi công. còn công nhân thì thuê theo thời vụ.
vậy em phải làm 5 hợp đồng lao động, nhưng tất cả điều đồng ý ko đóng bảo hiểm mà thêm 17% vào tiền lương thay vì đóng bảo hiểm.
như vậy hợp đồng lao động ko đóng bảo hiểm có được tính vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp không?
cảm ơn mọi người nhiều!...

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
công ty em mới thành lập, bảng lương chỉ có 5 người: 1 giám đốc, 1 kế toán, 3 đội trưởng đội thi công. còn công nhân thì thuê theo thời vụ.
vậy em phải làm 5 hợp đồng lao động, nhưng tất cả điều đồng ý ko đóng bảo hiểm mà thêm 17% vào tiền lương thay vì đóng bảo hiểm.
như vậy hợp đồng lao động ko đóng bảo hiểm có được tính vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp không?

Hiện nay thì cơ quan thuế vẫn chấp nhận việc này, miễm là hợp đồng lao động phải OK đấy.

secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Hihi...mình thì cũng mới đi làm. Nhưng theo mình nghĩ thì không có gì là không hợp lý cả. Trước đây khi mình đi thực tập, công ty đó cũng có làm về xây dựng, và công nhân thì cũng thuê theo thời vụ và cũng không đóng BH. Mình thấy cũng k sao cả mà.

pipi134

pipi134

Trung cấp
11/11/09
152
5
0
36
Sơn Tây

Đây là 1 cách lách luật phổ biến ở VN :D

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
Thanks NTAC nhiều nhiều....
secre: mình không hỏi lao động thời vụ mà mình hỏi 5nhân viên ở trên thôi.

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
nhưng công ty mình ngoan lắm, ko lách đâu à. đây là tình huống thực tế thôi.
thử hỏi có cơ quan nào trách được không? vì cả hai cùng thoả thuận.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Hoàn toàn được tính vào chi phí hợp lý.
Tham khảo thêm file đímh kèm.

Đính kèm

• CP BHXH tra vao luong.pdf
    177 KB · Lượt xem: 503
Q

quyhong

Guest
hiện tại, theo luật lao động và luật bảo hiểm xã hội đều không cấm trường hợp người lao động ký hợp đồng mà không đóng BH, vì nó còn có các trường hợp kèm theo là:
- Một người lao động có thể ký kết nhiều hợp đồng lao động với nhiều đơn vị sử dụng lao động nếu đáp ứng được nhu cầu công việc;
- một người lao động có thể làm/ký kết hợp đồng lao động ở nhiều nơi, nhưng chỉ đóng bảo hiểm ở 1 nơi cố định.
Do đó, những hợp đồng lao động(bạn có bảng lương, danh sách lao động gửi cơ quan thuế) này đều được tính vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp.

sunny3108

sunny3108

Trung cấp
12/9/08
87
0
0
39
Hà Nội

Công ty mình cũng thực hiện chế độ như bạn. cty có 11 người nhưng chỉ đóng BHXH cho 4 người còn những người khác thì trả 17% tiền BHXh vào lương luôn. nếu làm theo BHXH bắt buộc mình thấy nói hợp đồng LĐ từ 3 tháng trở lên là phải tham gia BHXH. Nếu ko muốn đóng BHXH chẳng lẽ cứ 3 tháng thay nhân viên 1 lần ah? Mình nghĩ chỉ cần 2 bên thoả thuận và ghi trong hợp đồng là OK

Sửa lần cuối:
le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
quyhong:
(bạn có bảng lương, danh sách lao động gửi cơ quan thuế) này đều được tính vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp.

việc này mình chưa làm, cho mình hỏi luôn nếu không gửi mà mình lưu ở vp được không? quyết toán mà cán bộ hỏi đến thì mình lấy ra. OK?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA