Muốn sửa lại báo cáo tài chính đã nộp

• Thread starter thuyhan
  • Ngày gửi
D

dogcat

Sơ cấp
15/6/09
4
0
0
tp.hcm
Chào mọi người, em là thành viên mới. Rất vui được làm quen.
Em mới vào làm ở công ty.Mấy KT trước không làm sổ sách nên mới làm lại Sổ sách KT.Nhưng số liệu trên sổ sách KT và trên BCTC không khớp với nhau.em đã kiểm tra lại BCTC 2008 và 2009 bị sai. Và hạch toán lương không đóng BHXH từ 2008 - 2009nhưng không thể hiện trên BCTC.Công ty e hoạt động lỗ do chi phí nhiều hơn doanh thu.
Bây giờ cty e có được điều chỉnh BCTC đã nộp k? Nếu bị phạt thì sẽ ntn? Nhưng công ty em đã chuyển quận rùi và đổi con dấu. Em không biết phải làm sao?
Cty e phải chờ quyết toán thuế mới đc điều chỉnh ah?
Em không biết giải quyết làm sao?Xin các anh chị vui lòng giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoisaomayman02

I'm comeback.
19/2/11
148
1
0
Anywhere
Mình đang làm quyết toán để giải thể công ty thì phát hiện ra báo cáo tài chính của 5 năm về trước các kế toán tiền nhiệm làm sai, kể cả báo cáo quyết toán hoá đơn cũng sai luôn. Mình thấy có nơi thuế cho nộp điều chỉnh nhưng cũng chỉ 1 hoặc nhiều lắm là 2 năm, có nơi chẳng nhận báo cáo điều chỉnh nữa là. Còn trường hợp công ty mình sai đến 5 năm thì không biết nộp lại có được không? Nếu không nộp lại có sao không? Cuối tháng 3 sẽ nộp thông báo giải thể cho cơ quan thuế rồi.

T

TrangNhi0411

Guest
25/2/11
5
0
0
33
Hà Nội
Chào các anh, các chị!
Công ty em nộp BCTC năm 2009 là lỗ. Năm nay kiểm tra lại thì công ty là lãi do làm nhầm giá vốn hàng bán, bây giờ em làm lại BCTC nộp cho cơ quan thuế thì có bị phạt ko ạ.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào các anh, các chị!
Công ty em nộp BCTC năm 2009 là lỗ. Năm nay kiểm tra lại thì công ty là lãi do làm nhầm giá vốn hàng bán, bây giờ em làm lại BCTC nộp cho cơ quan thuế thì có bị phạt ko ạ.

Sai thì phải sửa, không sửa sau này CQ thuế quyết toán TNDN ngoài việc bị truy thu, phạt nộp chậm, còn bị phạt thêm 10% (ít nhất) tội gian lận trong kê khai.
Bây giờ làm nộp lại đi bạn trước khi CQ thuế kiểm tra (khai lỗ giờ phát hiện ra lãi thì không phải cái sai bình thường), nếu có phạt thì cũng phạt nộp chậm, phạt VPHC trong kê khai.
Trường hợp của bạn làm lại cả tờ khai Quyết toán TNDN chứ không riêng gì BCTC.

D

dainghiaacc

Sơ cấp
24/7/08
5
0
1
Vung tau
Chào mọi người, em là thành viên mới. Rất vui được làm quen.
Em mới vào làm ở công ty.Mấy KT trước không làm sổ sách nên mới làm lại Sổ sách KT.Nhưng số liệu trên sổ sách KT và trên BCTC không khớp với nhau.em đã kiểm tra lại BCTC 2008 và 2009 bị sai. Và hạch toán lương không đóng BHXH từ 2008 - 2009nhưng không thể hiện trên BCTC.Công ty e hoạt động lỗ do chi phí nhiều hơn doanh thu.
Bây giờ cty e có được điều chỉnh BCTC đã nộp k? Nếu bị phạt thì sẽ ntn? Nhưng công ty em đã chuyển quận rùi và đổi con dấu. Em không biết phải làm sao?
Cty e phải chờ quyết toán thuế mới đc điều chỉnh ah?
Em không biết giải quyết làm sao?Xin các anh chị vui lòng giúp đỡ.

Bạn có thể sửa lại BCTC năm 2008,2009 và nộp chung với BCTC năm 2010 với điều kiện kèm theo CV giải trình cho việc sửa lại BCTC đó. Tuy nhiên, trước tiên bạn nên gọi lên phòng tuyên truyền của Chi cục thuế quản lý cty bạn để được hướng dẫn

H

Huong Nakano

Sơ cấp
25/11/08
41
2
6
39
Hà Nội
Trường hợp của em thì thế này ạ:

Năm 2009 (lúc đó em đang gà mờ ngu lâu) có một nghiệp vụ hạch toán sai dẫn tới tháng 3/2010, em lập báo cáo tài chính bị lỗ, lên tờ khai thuế TNDN ko phải đóng.

Nhưng thực tế thì em đã đóng thuế TNDN từ tháng 1/2010 rồi, số thuế đúng.

Đến tận cuối 2010 em mới phát hiện ra cái ngu của mình, hix hix, vậy là phải làm lại BCTC lãi, và phải nộp thuế TNDN.

Sắp tới em nộp cùng lúc báo cáo của 2009 đã sửa và 2010, ko hiểu lúc đó bên em có bị phạt nặng ko nhỉ??? Vì em thấy thường BC sai từ lỗ sang lãi thì phạt chậm nộp thuế TNDN, nhưng thực tế là em chậm nộp BC chuẩn thôi, chứ thuế TNDN thì em vẫn đóng đúng hạn mà!

Làm kế toán khoai quá, em đã ghét nó mà vẫn phải làm!

O

olyverxu

Guest
16/3/10
2
0
0
ha noi
mình nộp BCTC năm 2010 rui. nhưng đến bây giờ mình mới phát hiện ra sai là đã ko xuất kho HH ra nên bây giờ trong kho vẫn con mà trên thực tế thì không. mình làm BCTC khác nộp bổ xung có đc ko? hay để làm xuất kho sang năm nay co dc ko. các bạn giup minh voi

H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm
cty mình đã từng nộp điều chỉnh BCTC năm, bạn làm lại bộ BCTC mới, đem nộp cơ quan thuế, mang theo báo cáo cũ có đóng dấu của CQT, họ sẽ đóng dấu điều chỉnh vào bộ mới cho mình. khỏi làm văn bản giải trình, nếu CQT bên bạn yêu cầu thì làm thôi

O

olyverxu

Guest
16/3/10
2
0
0
ha noi
hunt18 ơi nộp muộn như thế này có bị phạt ko? mình ở thuế thanh xuân

H

haitrungkim_hn

Guest
19/7/06
43
0
6
42
Hà Nội
thủ tục lằng nhằng lắm các bạn ạ. công ty nào làm ăn thua lỗ thì alo cho mình, mình giải quyết hết vấn đề mà ko mất 1 xu, lại còn được xiền nữa :0frown:

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
đùa hay thật vậy? sao bạn có thể giải quyết mà tới 1 xu cũng ko lấy???

H

haitrungkim_hn

Guest
19/7/06
43
0
6
42
Hà Nội
làm gì có từ đùa, doanh nghiệp bạn làm ăn thua lỗ muốn giải thể thì cứ alo cho mình, mình sẽ mua lại (thay vì bạn phải đi mất tiền làm thủ tục giải thể, chưa kể còn fải quyết toán thuế nữa)
lợi cả đôi đường còn gì.

E

emyeu102

Sơ cấp
21/10/08
14
0
0
35
TP hồ chí minh
Ðề: Muốn sửa lại báo cáo tài chính đã nộp

a chị ơi cho em hỏi ké với , bctc 2010 của cty em khai thiếu 1 cái uỷ nhiệm chi của tháng 12 dẫn đên sỗ dự của TK 1121 ko khớp với chứng từ ngân hàng , vậy em có được làm lại và nộp lại bctc năm 2010 ko a chị , hay là em phải bổ sung vào bctc 2011 , em cảm ơn

nguyenthicamgiang

nguyenthicamgiang

Sơ cấp
20/10/10
21
0
0
33
tiền giang

a chị ơi cho em hỏi ké với , bctc 2010 của cty em khai thiếu 1 cái uỷ nhiệm chi của tháng 12 dẫn đên sỗ dự của TK 1121 ko khớp với chứng từ ngân hàng , vậy em có được làm lại và nộp lại bctc năm 2010 ko a chị , hay là em phải bổ sung vào bctc 2011 , em cảm ơn
Nếu bạn làm lại thì ngoài các chứng từ có liên quan để nộp cho cơ quan thuế thì kèm một công văn nộp lại báo cáo tài chính bạn nhé!
Thân chào bạn chúc bạn thành công.

G

giannguyen886

Guest
22/3/11
2
0
0
38
Hà Nội

yentn1 ơi. bạn nộp lại BCTC thì bạn ghi ngày tháng năm nào. ghi ngày tại thời điểm bạn sửa à. hay là vẫn ghi theo ngày cũ.

C

Chichbongcp

Guest
22/12/11
2
0
0
38
Quang ninh

Hiiiiiiiiii cả nhà, mình đang rất vui vì vừa hoàn thành xong 1 việc cao cả mà đã từng khiến mình đau đầu ghê gớm, híc. Mình phát hiện ra BCTC cty mình 2 năm 2009 và 2010 bin sai nhiều chỗ, lăn tăn vì sợ phải đối diện với thuế, nhưng cuối cùng mình vẫn phải đối mặt ahf. hì, mình đã làm giải trình bổ sung, ngồi phân tích 2 ngày với bác thuê, bi giờ thì họ nhận lại hết rùi, mừng qua cơ. Bạn nào phát hiện sai xót, hãy mạnh dạn sưả nhé, đừng sợ, mình được phép sửa lại, đổi lại trước khi thuế có văn bản Quyết toán thuế. Trong giải trình bạn trình bày đầy đủ lý do, làm theo mẫu 01/KHBS trong phần mềm 3.0 là ok nha!:deal:

ngày tháng trên BCTC sửa lại bạn cứ ghi ngày 31 tháng 12 của năm cần điều chỉnh. Còn ngày thực tế thì ghi trên giải trình .Okeey

Q

quyen 14984

Sơ cấp
30/5/11
17
2
0
39
sơn la

ui hay quá ! cám ơn bạn đẵ cho mình biết thông tin nhé! mình cũng bị sai đang phân vân k biết làm thế nào cả

H

hanamdh

Sơ cấp
18/5/10
5
0
0
hà nam

được làm lại bctc nếu như công ty bạn chưa quyết toán.
nhưng đang lãi mà sửa lỗ thì không hay lắm.bạn hỏi cán bộ thuế tư vấn cho.
khi quyết toán sẽ hơi mệt đó

C

cuibapthanh

Sơ cấp
17/8/11
27
0
0
hcm

còn số đầu kỳ thì làm thế nào vậy các bác?2009,2010,2011,..bctc đã nộp hết rùi và lấy luỹ kế số đầu kỳ sai của 2008, mình có bút toán nào điều chỉnh trong 2012 k nhỉ?mà không cần làm lại bctc của từng năm?

C

cuibapthanh

Sơ cấp
17/8/11
27
0
0
hcm

trường hợp năm 2012 phát hiện sai sót của năm 2009 thì làm sao các bác giúp đở:( cụ thể năm 2009: không hạch toán thuế môn bài trong sổ,tiền mặt thực tế chi 196tr, mà sổ sách củ(bctc củ) thì chi 287tr, hạch toán thiếu doanh thu 3tr, cp dd154 ctrinh chưa hoàn thành mà kết chuyển qua 632 hết luôn,qua 2010 ctrinh mới hthanh.bây giờ làm lại sổ sách 2009 thì phát hiện như thế, bây giờ là năm 2012, bctc 2009,2010,2011 đã nộp hết đã lấy luỹ kế số dư đầu kỳ 2009 qua bây giờ có phương pháp nào điều chỉnh mà không cần nộp bctc 2009,2010,2011 lại k các bác?(năm 2009 làm lại sổ vẫn bị lỗ))

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA