Điều chỉnh tờ khai thuế giá trị gia tăng

• Thread starter lucbinhtim85
  • Ngày gửi
L

lucbinhtim85

Guest
15/10/09
9
0
0
38
hcm
Xin chào mọi người!

Mình mới vào làm kế nên không biết làm tờ khai diều chỉnh thuế gtgt, xin mọi người giúp đỡ nhé.
Tháng 1/2009 Công ty mình có mua một chiếc xe, do chưa cập nhật được thông tin hoá đơn trên 20tr phải chuyển khoản mới được khấu trừ thuế nên công ty mình đã trả 20% giá trị chiếc xe bằng tiền mặt 80% còn lại trả bằng chuyển khoản nhưng chị kế toán trước đã lê khai thuế được khấu trừ của cả chiếc xe, tháng 12 mình sẽ điều chỉnh số thuế đó. Hàng tháng số thuế gtgt vẫn chưa khấu trừ hết.
Xin mọi người chỉ mình với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Miss Thanh

Sơ cấp
18/4/09
22
3
3
Thai Binh
Bạn điều chỉnh tăng thuế phải nộp ở chỉ tiêu 35 trên tờ khai thuế tháng 12. Số điều chỉnh tăng = số thuế GTGT tính trên số tiền thanh toán bằng tiền mặt.
Làm một bản công văn nêu rõ lý do tăng thuế ở chỉ tiêu 35 là do chưa cập nhật được thông tin hoá đơn trên 20tr phải chuyển khoản mới được khấu trừ thuế.
Và nộp kèm thêm bản tổng hợp điều chỉnh mẫu 01-3/GTGT.

L

lucbinhtim85

Guest
15/10/09
9
0
0
38
hcm
Cám ơn bạn Miss Thanh rất nhiều.
Bạn cho mình hỏi có phải là mình làm xong báo cáo thuế tháng 12 rồi mình mới vào mục khai bổ sung vào mẫu 01-KHBS trong HTKK 2.0 làm điều chỉnh không? Chỉ tiêu 35 mà bạn nói là mẫu 01/GTGT trong phần khai bổ sung phải không? Sau khi điều chỉnh mà số thuế phải nộp vẫn âm thì Cty mình có bị phạt nộp chậm không?

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
340
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Xin chào mọi người!

Mình mới vào làm kế nên không biết làm tờ khai diều chỉnh thuế gtgt, xin mọi người giúp đỡ nhé.
Tháng 1/2009 Công ty mình có mua một chiếc xe, do chưa cập nhật được thông tin hoá đơn trên 20tr phải chuyển khoản mới được khấu trừ thuế nên công ty mình đã trả 20% giá trị chiếc xe bằng tiền mặt 80% còn lại trả bằng chuyển khoản nhưng chị kế toán trước đã lê khai thuế được khấu trừ của cả chiếc xe, tháng 12 mình sẽ điều chỉnh số thuế đó. Hàng tháng số thuế gtgt vẫn chưa khấu trừ hết.
Bạn phải điều chỉnh bằng tờ khai mẫu 01/KHBS, sau đó khi làm tờ khai tháng 12/2009 bạn làm thêm phụ lục 01-3/GTGT điền số tiền điều trỉnh giảm vào đó là OK, nhưng sẽ bị phạt đấy bạn ạ.
Chúc bạn thành công!

L

lucbinhtim85

Guest
15/10/09
9
0
0
38
hcm
Sao khi mình vào HTKK vào khai bổ sung mẫu 01-KHBS thì nó hiện lên kỳ tính thuế tháng 11 nếu sửa lại tháng 12 thì nó báo là "không tồn tại tờ khai này trong kỳ tính thuế trên" vậy có phải làm tờ khai tháng 12 trước rồi mới khai bổ sung không?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Xin chào mọi người!

Sao khi mình vào HTKK vào khai bổ sung mẫu 01-KHBS thì nó hiện lên kỳ tính thuế tháng 11 nếu sửa lại tháng 12 thì nó báo là "không tồn tại tờ khai này trong kỳ tính thuế trên" vậy có phải làm tờ khai tháng 12 trước rồi mới khai bổ sung không?

Thông tư 60/2007:
5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế:
5.1. Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế

Bạn chỉ được làm tờ khai bổ sung cho kỳ tính thuế từ tháng 11 trở về trước (khai bổ sung ngay kỳ thuế phát sinh), tháng 12 chưa lập BC thuế làm gì có tờ khai trong dữ liệu của HTKK.

N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
Chào các anh chị, anh chị ơi có thể giúp gấp e việc này ko ah?
Tháng trước e kê khai tăng 1 hóa đơn đầu vào nên fải làm tờ khai điều chỉnh 01/KHBS. Em đã điều chỉnh tăng số thuế phải nộp, mã 23.
Vậy đến tháng này e phải kê khai ntn với phần điều chỉnh này ạh? em đã lập PL 01-3?GTGT và kê số thuế GTGT điều chỉnh tăng là phần chênh lệch đó. Nhưng ko hiểu sao sang bên tờ khai thì nó lại nhảy vào mã 35, mà sao lại ko vào mã 21 nhỉ?

Em đang băn khoan quá, mong mọi người giúp đỡ gấp giùm em. Hôm nay e phải đi nộp thuế môn bài và nộp tờ khai luôn rùi. huhu

Sửa lần cuối:
N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
Hic. ko ai trả lời giúp e sao? một mình lọ mọ khổ thân e lắm. :wall:

Ai ghé qua thì cho e ý kiến nhé. hjhj.

Thanks !

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
340
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Chào các anh chị, anh chị ơi có thể giúp gấp e việc này ko ah?
Tháng trước e kê khai tăng 1 hóa đơn đầu vào nên fải làm tờ khai điều chỉnh 01/KHBS. Em đã điều chỉnh tăng số thuế phải nộp, mã 23.
Vậy đến tháng này e phải kê khai ntn với phần điều chỉnh này ạh? em đã lập PL 01-3?GTGT và kê số thuế GTGT điều chỉnh tăng là phần chênh lệch đó. Nhưng ko hiểu sao sang bên tờ khai thì nó lại nhảy vào mã 35, mà sao lại ko vào mã 21 nhỉ?

Em đang băn khoan quá, mong mọi người giúp đỡ gấp giùm em. Hôm nay e phải đi nộp thuế môn bài và nộp tờ khai luôn rùi. huhu
Tôi nghĩ bạn nên xem lại câu hỏi của mình.
Ở tờ khai mẫu số 01/KHBS chỉ có điều chỉnh tăng và điều chỉnh giảm số thuế phải nộp, ở đây bạn bỏ sót một hoá đơn đầu vào của tháng trước bây giờ bạn phải làm tờ khai để giảm số thuế phải nộp tháng trước đi, có nghĩa là tăng chỉ tiêu 23 ấy, đằng này bạn lại làm điều chỉnh tăng số phải nộp thì sai là đương nhiên rồi. chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA