HĐ ghi sai thuế suất.

• Thread starter M Hien
  • Ngày gửi
M

M Hien

Guest
11/6/09
40
0
6
34
TP Hải Dương
Công ty mình hoạt động bên VPP nên có rất nhiều mặt hàng. Trong đó có Giấy in và giấy pho to. HĐ mua vào của giấy là 10x50%.
Nhưng khi xuất cho đối tác ngoài giấy ra bên mình còn xuất theo nhiều mặt hàng khác và những mặt hàng này đánh thuế 10%.
Khi viết HĐ mình đã có ý kiến tách riêng và sẽ thành ghi 2 HĐ, nhưng Giám đốc chỗ mình không đồng ý và bảo chỉ ghi vào một HĐ thôi và HĐ đó ghi thuế suất 10%.:wall:
Theo các bạn làm thế có được không? Nếu sai mình lên làm thế nào cho hợp lý, vì trong kê khai tháng vừa rồi cũng đã kê khai một hoá đơn như thế

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
nếu các mặc hàng đó thuế xuất 5% mà bên bạn ghi 10% thi bên cty bạn chịu thiệt thôi

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
OK! Vậy nếu cơ quan thuế hỏi đến thì Cty mình có bị phạt ko vậy ta? Vì làm sai mà.
cái đó còn tuy bạn ah , nếu nó thấy thi phạt con nếu nó kiêm tra ko sát thi ta thoát

M

M Hien

Guest
11/6/09
40
0
6
34
TP Hải Dương
cái đó còn tuy bạn ah , nếu nó thấy thi phạt con nếu nó kiêm tra ko sát thi ta thoát

Mình cầu mong là thoát!
Mình hãu nhất là Thuế!
HAPPY NEW YEAR! Chúc bạn năm mới hạnh phúc và may mắn.......................

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
OK! Vậy nếu cơ quan thuế hỏi đến thì Cty mình có bị phạt ko vậy ta? Vì làm sai mà.
Thông tư 129/2008:
Trường hợp hoá đơn ghi sai mức thuế suất thuế giá trị gia tăng mà cơ sở kinh doanh chưa tự điều chỉnh, cơ quan thuế kiểm tra, phát hiện thì xử lý như sau:
Đối với cơ sở kinh doanh bán hàng hoá, dịch vụ: Nếu thuế suất thuế GTGT ghi trên hoá đơn cao hơn thuế suất đã được quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế GTGT thì phải kê khai, nộp thuế GTGT theo thuế suất đã ghi trên hoá; Nếu thuế suất thuế GTGT ghi trên hoá đơn thấp hơn thuế suất đã được quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế GTGT thì phải kê khai, nộp thuế GTGT theo thuế suất thuế GTGT quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế GTGT

Hồi sau phân giải :004:

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
bạn mua 5% mà viêt 10% thi bên bạn phỉa nộp thêm 5% thue càng thik mà chỉ có láy tiền của họ thì họ mới phạt thoi. hix

F

fy29

Guest
Công ty mình hoạt động bên VPP nên có rất nhiều mặt hàng. Trong đó có Giấy in và giấy pho to. HĐ mua vào của giấy là 10x50%.
Nhưng khi xuất cho đối tác ngoài giấy ra bên mình còn xuất theo nhiều mặt hàng khác và những mặt hàng này đánh thuế 10%.
Khi viết HĐ mình đã có ý kiến tách riêng và sẽ thành ghi 2 HĐ, nhưng Giám đốc chỗ mình không đồng ý và bảo chỉ ghi vào một HĐ thôi và HĐ đó ghi thuế suất 10%.:wall:
Theo các bạn làm thế có được không? Nếu sai mình lên làm thế nào cho hợp lý, vì trong kê khai tháng vừa rồi cũng đã kê khai một hoá đơn như thế

Thực ra có một công văn, mình quên số công văn rồi. Hôm nào mình đi làm thì scan cho
Trong công văn này quy định nếu sai thuế suât thì bên bán phải phát hành một hóa đơn khác khi giảm trừ số thuế đã phát hành thừa
Ví dụ:
net: 10k
thuế 1 k
total: 11 k

nhưng giờ phát hiện ra thuế chỉ có 0.5 k thôi
thì bên bán phải phát hành một hóa đơn ghi rõ giảm trừ 0.5k

căn cứ vào hóa đơn này mà 02 bên hạch toán

Để thứ 2 mình share công văn này cho

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA