delete Rows and Columns

• Thread starter Classy
  • Ngày gửi
C

Classy

Guest
4/6/05
50
1
6
HCMC
các bạn có ai biết chỉ tôi với:

Trong một trang sheets tôi muốn giữ lại các giá trị trên các Rows chẳn như 2, 4, 6, 8, ..... và xóa tất cả các Rows lẻ như 3, 5, 7, 9, .... trong vùng chứa giá trị số liệu của mình thì phải làm sao các bạn ? và tương tự cho các cột(columns) trong sheets.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Tôi biết cách xóa các dòng chẳn, lẻ hoặc theo quy luật nào đó thì khá đơn giản: Chỉ cần "đánh dấu" dòng đó rồi dùng autofilter lọc theo điều kiện đánh dấu và thế là Delete. Đánh dấu như thế nào thì cũng khá đơn giản. tôi cho rằng bạn nghĩ một chốc có thể ra ngay cách đánh dấu.
Còn việc xóa cột thì tui hỏng biết. Nếu bạn muốn có một macro để xóa các cột lẻ thì tui có thể giúp bạn ngay đây:
Tôi có cần phải hướng dẩn bạn cách tạo một macro không nhỉ. Chắc có lẻ là kô! ở trên EFC này có quá nhiều bài hướng dẩn rồi.

Sub xoacotle()
For i = 1 To 128
Columns(i).Delete
Next i
End Sub

nếu bạn muốn xóa cột chẳn thì thay dòng 2 ( For i = 1 To 128) bằng dòng sau:
For i = 2 To 129

hi vọng những cái này giúp được bạn.
Àh. Còn nếu bạn muốn xóa dòng lẻ thì Thay câu 3 bằng câu (Rows(i).Delete) Nhớ thay số 128 ở dòng 2 bằng số dòng lẻ cuối cùng của bạn cộng một chia 2 (ví dụ nêu bạn muốn xóa tới dòng lẻ 1001 thì bạn số mà bạn dùng để thay số 128 là số (1001+1)/2 = 501)

OverAC

Sửa lần cuối:
S

songmay

Sơ cấp
15/4/05
40
0
6
42
hanoi
ctv.3inetwork.com.vn
Hay quá mình đã thử và đã ok, trước đây, mình cũng chỉ biết xóa dòng bằng autofilter thôi! Cám ơn bạn nhiều nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA