Cách hạch toán của chi nhánh phụ thuộc

• Thread starter ngthtuongvan
  • Ngày gửi
N

ngthtuongvan

Guest
28/8/09
2
0
0
tphcm
Cty mình mới thành lập thêm chi nhánh cùng quận, đăng ký hạch toán phụ thuộc, những hóa đơn đầu vào đầu ra của chi nhánh thì cty mẹ vẫn làm báo cáo, các bạn cho mình hỏi riêng ở chi nhánh có phải làm phiếu chi , phiếu thu , so quỹ tiền mặt, phiếu nhập kho nội bộ... tất cả để Giám Đốc Chi Nhánh ký và giữ lại để giữ lại lưu nội bộ ko? còn tiền bán hàng của chi nhánh dựa vào hóa đơn đỏ mình hạch toán là N111/5111 và N111/3331, vậy khi chi nhánh nộp tiền về cty me mình có phải ghi thêm là thu nội bộ N111/336 ko? các bạn vui lòng chỉ giúp mình cách hạch toán giữa CTy và CN với nhé, cần phải làm những gì, mình cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Cty mình mới thành lập thêm chi nhánh cùng quận, đăng ký hạch toán phụ thuộc, những hóa đơn đầu vào đầu ra của chi nhánh thì cty mẹ vẫn làm báo cáo, các bạn cho mình hỏi riêng ở chi nhánh có phải làm phiếu chi , phiếu thu , so quỹ tiền mặt, phiếu nhập kho nội bộ... tất cả để Giám Đốc Chi Nhánh ký và giữ lại để giữ lại lưu nội bộ ko? còn tiền bán hàng của chi nhánh dựa vào hóa đơn đỏ mình hạch toán là N111/5111 và N111/3331, vậy khi chi nhánh nộp tiền về cty me mình có phải ghi thêm là thu nội bộ N111/336 ko? các bạn vui lòng chỉ giúp mình cách hạch toán giữa CTy và CN với nhé, cần phải làm những gì, mình cám ơn nhiều.

Bạn nói rõ thêm, chi nhánh có mua hóa đơn riêng hay sử dụng hóa đơn của cơ quan thuế cấp cho công ty?

Nếu cty căn cứ hóa đơn và định khoản Nợ 1111/ Có 5111, Có 3331 , thì khả năng chi nhánh là đơn vị hạch toán báo sổ. Số sách của chi nhánh lập để cộng và đối chiếu với số liệu phòng kế toán công ty.

J

jennykim

Guest
17/1/10
1
0
0
BINH DUONG
Cho em lam la cty chinh o binh duong, co chi nhanh o binh phuoc, tu nam 2005 den 31/12/2009 hach toan doc lap, tu thang 1/1/2010 hach toan phu thuoc. Chi nhanh lam theo truong hop xuat hoa don khong phai truong hop nop 2% thue tren doanh thu.
Xin vui long huong dan dum em cong viec cua ke toam chi nhanh la phai lam gi doi voi so sach chung tu cung nhu doi voi co quan thue o Binh Phuoc.
Va ke toan cty chinh o binh duong phai lam gi doi voi nhung so du den ngay 31/12/2009 cua chi nhanh qua nam 2010 tren so sach cty chinh, va phat sinh nam 2010 phan chi phi ben chi nhanh em phai lam gi tren so sach ke toan va co quan thue o Binh Duong.
Neu co lien quan den cong van nao ?
Xin cam on!
co the mail den cho em theo dia chi kimmild@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA