Vấn đề nộp thuế và lưu chứng từ khi nhập khẩu.

• Thread starter thanggnutx
  • Ngày gửi
T

thanggnutx

Sơ cấp
27/9/09
12
0
1
36
Việt Trì - Phú Thọ
Công ty mình mới nhập một cont từ Đài Loan về. Nó là hàng kinh doanh nên phải nộp thuế nhập khẩu và VAT. Vậy mình xin hỏi các Pro một vài vấn đề như sau:
1 - Khi mình nộp thuế NK và VAT vào ngân sách nhà nước thì cần chứng từ gì? Bên mình thuê dịch vụ làm NK nên ko thấy họ nhắc gì đến. Chỉ bít lô hàng này được ân hạn thuế 30 ngày.
2 - Vì lô hàng này có thuế VAT nên sau sẽ được khấu trừ. Mình đã kê khoản thuế này vào tờ khai. Nhưng để làm chứng từ chứng minh với cơ quan thuế thì phải lưu giấy tờ gì? Mình có cái Invoice nhưng ko ghi thuế má gì hết, chỉ ghi mỗi nguyên giá.
Mong được sự giúp đỡ của các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty mình mới nhập một cont từ Đài Loan về. Nó là hàng kinh doanh nên phải nộp thuế nhập khẩu và VAT. Vậy mình xin hỏi các Pro một vài vấn đề như sau:
1 - Khi mình nộp thuế NK và VAT vào ngân sách nhà nước thì cần chứng từ gì? Bên mình thuê dịch vụ làm NK nên ko thấy họ nhắc gì đến. Chỉ bít lô hàng này được ân hạn thuế 30 ngày.
2 - Vì lô hàng này có thuế VAT nên sau sẽ được khấu trừ. Mình đã kê khoản thuế này vào tờ khai. Nhưng để làm chứng từ chứng minh với cơ quan thuế thì phải lưu giấy tờ gì? Mình có cái Invoice nhưng ko ghi thuế má gì hết, chỉ ghi mỗi nguyên giá.
Mong được sự giúp đỡ của các bạn!

1. Nộp thuế vào NSNN: nộp tiền mặt tại KB (chứng từ nộp tiền KB in) hoặc nộp CK ngân hàng (mẫu C1-02NS)
2. Một lô hàng nhập khi xong thủ tục thì hồ sơ lưu gồm: Hợp đồng ngoại, Invoice, Packinglist, B/L, C/O, chứng thư giám định (nếu có) và tờ khai HQ.
Sau khi thanh toán lưu chứng từ chuyển tiền cho nước ngoài.
Tất cả hồ sơ lưu sẽ phục vụ cho cho công việc quyết toán thuế sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA