Cách hạch toán khi chi 5% phí phục vụ

• Thread starter phucgian
  • Ngày gửi
P

phucgian

Sơ cấp
28/6/05
49
0
6
TP.HCM
Chào các bạn. Công ty mình kinh doanh khu resort. Khi thu tiền khách thuê phòng và ăn uống thì có thu 5% phí phục vụ, khoản phí này coi như khoản doanh thu và có xuất hoá đơn. Khoản phí phục vụ này dùng để thưởng lại cho nhân viên vào những dịp lễ, tết. Công ty mình muốn hạch toán khoản chi phí phục vụ cho nhân viên này vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải làm như thế nào cho hợp lệ và được thuế chấp nhận khi quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp ? Có công văn nào quy định cụ thể về vấn đề này thì cho tôi xin. Cám ơn trước.
Nói rõ thêm là resort đang kinh doanh bị lỗ nên không có nguồn để chi thưởng cho nhân viên.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenhuy0405

Guest
14/12/07
62
1
0
thanh pho ho chi minh
Chào các bạn. Công ty mình kinh doanh khu resort. Khi thu tiền khách thuê phòng và ăn uống thì có thu 5% phí phục vụ, khoản phí này coi như khoản doanh thu và có xuất hoá đơn. Khoản phí phục vụ này dùng để thưởng lại cho nhân viên vào những dịp lễ, tết. Công ty mình muốn hạch toán khoản chi phí phục vụ cho nhân viên này vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải làm như thế nào cho hợp lệ và được thuế chấp nhận khi quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp ? Có công văn nào quy định cụ thể về vấn đề này thì cho tôi xin. Cám ơn trước.
Nói rõ thêm là resort đang kinh doanh bị lỗ nên không có nguồn để chi thưởng cho nhân viên.

_ Khoản chi phí phục vụ muốn đưa vào chi phí hợp lệ thì phải có trong bảng lương và trong hợp đồng.
_ còn khoản thưởng tết thì phải lấy từ quỹ (quỹ khen thưởng chẳn hạn)
Bạn xem thêm thông tư 130/2008, Chúc thành công !!!

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM

Chào bạn
Bạn cần ghi trong hợp đồng lao động: lương tháng 13. Vậy là được HT vào chi phí (Thông tư số 130 /2008/TT-BTC ngày 26/12/ 2008)
Còn lễ, tết thì bắt buộc HT vào quỹ KT và PL thôi. Không được đưa vào CP.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA