Phiếu thu tiền tạm ứng không chi thì kèm theo Ctừ gì?

• Thread starter Ton Phuong Linh
  • Ngày gửi
T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi, bên mình tạm ứng cho mọi người nhưng số tiền tạm ứng đó không chi mà người đó hoàn lại tiền, Kế toán lập phiếu thu nhưng mình hỏi là kèm theo phiếu thu đó là chứng từ gì nhỉ? Mình nghĩ là giấy hoàn tạm ứng nhưng thực chất thì giấy hoàn tạm ứng đó phải có chứng từ chi xong còn tiền thì thu lại, nhưng trường hợp này ko chi gì mà chỉ trả lại tiền tạm ứng thôi.
Các bạn giúp mình với nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuyetanh9941

Sơ cấp
27/8/09
7
2
3
tphcm
Khi chi tạm ứng thì bạn phải làm "giấy đề nghị tạm ứng", cho sếp duyệt, ghi rõ lý do tạm ứng là gì , khi mua hàng xong lấy hóa đơn bán hàng hoặc hđ GTGT về thanh toán lại với kế toán. Khi thanh toán tiền mua hàng người mua hàng phải làm giấy đề nghị thanh toán tiền hàng kèm theo hóa đơn trình sếp duyệt thanh toán . Kế toán sẽ căn cứ trên giấy đề nghị thanh toán được duyệt làm phiếu thu toàn bộ số tiền đã tạm ứng đồng thời làm phiếu chi số tiền thực mua. Nếu số tiền mua hàng nhỏ hơn số tiền tạm ứng người mua phải hoàn lại số tiền chênh lệch. Nếu số tiền thực mua lớn hơn số tiền tạm ứng kế toán sẽ chi thêm phần chênh lệch .

T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Mình muốn hỏi trường hợp không chi số tiền tạm ứng đấy mà hoàn lại thì kèm theo chứng từ gì để cho hợp lệ chứ chẳng lẽ có mỗi phiếu thu không kèm theo chứng từ gì? Còn số tiền tạm ứng mà đã chi thì mình làm giấy đề nghị thanh toán tiền tạm ứng(hoàn ứng), nếu chi ko hết thì làm phiếu thu thu lại, hoặc treo trên Nợ TK 141 thôi còn chi vượt thì làm phiếu chi kèm theo giấy hoàn ứng đó.
Mình muốn hỏi là nếu làm thủ tục thu hồi lại tiền ko có kèm phiếu hoàn ứng thì Phiếu thu kèm theo chứng từ gì?

D

dangdinhdung

Guest
14/11/07
2
0
1
hai phong
Theo mình viết phiếu thu lại số tiền tạm ứng đó thôi vì có chi gì đâu mà có chứng từ kèm theo

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
ghi phiếu thu kèm theo cái đề nghị tạm ứng là ok

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Các bạn cho mình hỏi, bên mình tạm ứng cho mọi người nhưng số tiền tạm ứng đó không chi mà người đó hoàn lại tiền, Kế toán lập phiếu thu nhưng mình hỏi là kèm theo phiếu thu đó là chứng từ gì nhỉ? Mình nghĩ là giấy hoàn tạm ứng nhưng thực chất thì giấy hoàn tạm ứng đó phải có chứng từ chi xong còn tiền thì thu lại, nhưng trường hợp này ko chi gì mà chỉ trả lại tiền tạm ứng thôi.
Các bạn giúp mình với nhé

Mình muốn hỏi trường hợp không chi số tiền tạm ứng đấy mà hoàn lại thì kèm theo chứng từ gì để cho hợp lệ chứ chẳng lẽ có mỗi phiếu thu không kèm theo chứng từ gì? Còn số tiền tạm ứng mà đã chi thì mình làm giấy đề nghị thanh toán tiền tạm ứng(hoàn ứng), nếu chi ko hết thì làm phiếu thu thu lại, hoặc treo trên Nợ TK 141 thôi còn chi vượt thì làm phiếu chi kèm theo giấy hoàn ứng đó.
Mình muốn hỏi là nếu làm thủ tục thu hồi lại tiền ko có kèm phiếu hoàn ứng thì Phiếu thu kèm theo chứng từ gì?
- Không nhất thiết chứng từ nào cũng fải có cái kèm theo nó.

- Phiếu thu nội dung: Hoàn ứng của NV. A (chi tạm ứng ngày ... theo pchi số XYZ.)
Em muốn kèm thì kèm cái bản photo của pchi XYZ.

T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Cảm ơn các bạn đã trả lời giúp mình nhé! Vậy mình yên tâm rồi không thì mình cứ lăn tăn vụ này mãi.

N

nguyenly241086

Trung cấp
13/1/11
64
0
0
37
Bắc Ninh
- Không nhất thiết chứng từ nào cũng fải có cái kèm theo nó.

- Phiếu thu nội dung: Hoàn ứng của NV. A (chi tạm ứng ngày ... theo pchi số XYZ.)
Em muốn kèm thì kèm cái bản photo của pchi XYZ.

haizz mình là ké toán mới ra trường nên cũng còn nhiều bỡ ngỡ, với lại kế toán nội bộ đau đầu hơn kế toán thuế, tớ cứ lòng vòng mãi cái vụ tạm ứng hoàn tạm ứng, hic nhiều khi chẳng biết định khoản thế nào, tớ đang tập toẹ cái phần mềm misa, lóng nga lóng ngóng, hic có ai làm trên misa ko mong trao đổi cùng tớ với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA