Tỉ lệ trích BHXH dựa vào đâu và có ai quy định không?

• Thread starter pBaL
  • Ngày gửi
P

pBaL

Guest
Thưa cho em hỏi, căn cứ mức lương thế nào để mình đóng bảo hiểm xã hội? vì em thấy mức lương thực tế mà nhân viên nhận được cao hơn với phần mà cty trích ra để đóng BHXH có phải vậy không ạ?
Em xin lỗi nếu câu hỏi này wá là stupid vì em mới lần đầu tiên quan tâm đến vấn đề này. Ông xếp của em ổng nói em giúp ổng liên lạc với cơ quan bảo hiểm hỏi họ về vấn đề này nhưng khi em đến hỏi họ chỉ nói đơn gian về cty tự kê khai lương, nếu em hỏi nữa chắc e...
Em đành post bài lên hỏi các anh chị đi trước giúp em với.
Em xin cảm ơn
_pBaL_

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Bạn pBaL!
Nếu công ty NN, bạn tính theo hệ số lương (lương cơ bản *hệ số). Nếu là công ty ngoài KV nhà nước, bạn tính theo mức lương ký hợp đồng lao động (không bao gồm phụ cấp, ăn trưa...)

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Cái này trong diễn đàn đã bàn nhiều rồi, bạn có thể vào đây để tham khảo.
Chú ý: lần sau nếu bạn thắc mắc vấn đề gì bạn nên dùng chức năng "tìm kiếm" trước nhé!
Cheers,

Sửa lần cuối:
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
pBaL nói:
Thưa cho em hỏi, căn cứ mức lương thế nào để mình đóng bảo hiểm xã hội? vì em thấy mức lương thực tế mà nhân viên nhận được cao hơn với phần mà cty trích ra để đóng BHXH có phải vậy không ạ?
Em xin lỗi nếu câu hỏi này wá là stupid vì em mới lần đầu tiên quan tâm đến vấn đề này. Ông xếp của em ổng nói em giúp ổng liên lạc với cơ quan bảo hiểm hỏi họ về vấn đề này nhưng khi em đến hỏi họ chỉ nói đơn gian về cty tự kê khai lương, nếu em hỏi nữa chắc e...
Em đành post bài lên hỏi các anh chị đi trước giúp em với.
Em xin cảm ơn
_pBaL_
Căn cứ vào mức lương thực tế trả trên bảng lương và trên hợp đồng để đóng BHXH
Được cụ thể như sau:
Người ( đơn vị) sử dụng lao động : trả 15%
Người lao động đóng góp : 5%

- Phần do cơ quan trả
Quĩ lương để tính nộp BHXH = Tiền lương cấp bậc, chức vụ, hợp đồng, hệ số chênh lệch bảo lưu và khoản trợ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên chức vụ bầu cử, phụ cấp khu vực, phụ cấp đặt đỏ * 15%
- Kèm theo đây tôi gửi cho bạn 2 thông tư để nghiên cứu nhé.

Đính kèm

• Thông tu BHXH.rar
    15 KB · Lượt xem: 240
  • Thong tu 07.2003.TTBLDTBXH.zip
    12.2 KB · Lượt xem: 184
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Cái font chữ kiểu gì ấy bác Nam nhỉ, em không đọc được! :wall:

P

pBaL

Guest
Thưa anh Hat, trước thi em post bài này em cũng đã có search bằng cách đánh ký tự “bảo hiểm xã hội” và nhận được câu trả lời là không có thông tin gì về vấn đề đó, có lẽ là do em đã không đánh từ viết tắt. Cảm ơn anh/chị đã nhắc nhở, em sẽ chú ý hơn ở lần sau.

Em cũng có đọc một số bài post mà các anh chị đã đưa nhưng chưa tìm ra câu trả lời cho những vấn đề sau, hoặc là my head is very stupid chăng? Xin kính mong các anh chị giúp đỡ:

+ Tuổi cao nhất được tham gia đóng BHXH có phải là 39 tuổi phải không ạ?

+ Cty em tính làm BHXH cho các nhân viên nhưng không có chế độ nghỉ phép một năm 12 ngày thì có ảnh hưởng đến việc làm các thủ tục quy định đó không? Vì muốn làm được BHXH thì cty phải lập HĐ lao động cho những nhân viên tgia, nhưng trong HĐ Lđộng nếu không nói rõ về việc 12 ngày phép thì có sao không ạ? Em mới vô thấy điều này cũng kỳ kỳ, tại sao nviên họ vẫn chấp nhận và không ý kiến gì về vấn đề đó. Và em cũng không rõ những cty khác có cty nào như công ty này không. Em xin mạn phép hỏi mấy anh chị cho ý kiến giải quyết
Xin cảm ơn.
_pBaL_

V

Vo Trinh

Guest
10/7/05
1
0
0
41
HCM
Theo Mình thì nói như hoangloc là chính xác rối......!!!

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
+ Tuổi cao nhất được tham gia đóng BHXH có phải là 39 tuổi phải không ạ?

- Theo quy định thì nam sẽ về hưu ở tuổi 60 và nữ là 55 như vậy đó là tuổi tối đa để đóng bảo hiểm.

+ Cty em tính làm BHXH cho các nhân viên nhưng không có chế độ nghỉ phép một năm 12 ngày thì có ảnh hưởng đến việc làm các thủ tục quy định đó không? Vì muốn làm được BHXH thì cty phải lập HĐ lao động cho những nhân viên tgia, nhưng trong HĐ Lđộng nếu không nói rõ về việc 12 ngày phép thì có sao không ạ? Em mới vô thấy điều này cũng kỳ kỳ, tại sao nviên họ vẫn chấp nhận và không ý kiến gì về vấn đề đó. Và em cũng không rõ những cty khác có cty nào như công ty này không. Em xin mạn phép hỏi mấy anh chị cho ý kiến giải quyết

Không nhất thiết phải nói có bao nhiêu ngày nghỉ vì đã có luật lao động quy định rồi và tất nhiên là công ty bạn cũng phải theo các quy định này. Trong hợp đồng phần chế độ thì cứ ghi là theo quy định là xong.

P

pBaL

Guest
tranvanhung nói:
Theo quy định thì nam sẽ về hưu ở tuổi 60 và nữ là 55 như vậy đó là tuổi tối đa để đóng bảo hiểm.
Thưa anh Hùng,
Ý em hỏi là một người mới bắt đầu tham gia đóng bảo hiểm XH lần đầu tiên ở tuổi 40 thì có được không? Nếu không thì ở tuổi nào được coi là quá tuổi.

_pBaL_

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
xungdanhanhhung nói:
Cái font chữ kiểu gì ấy bác Nam nhỉ, em không đọc được! :wall:
1 cái font chữ : VNtime; một cái font: VNI-times; nếu bạn thiếu font nào bạn hãy cài thêm nhé.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
pBaL nói:
Thưa anh Hùng,
Ý em hỏi là một người mới bắt đầu tham gia đóng bảo hiểm XH lần đầu tiên ở tuổi 40 thì có được không? Nếu không thì ở tuổi nào được coi là quá tuổi.

_pBaL_
Chế độ BHXH là chế độ bắt buộc ( vì sao bắt buôc: vì nó đảm bảo quyền lợi cho người lao động)

Vì vậy đóng BHXH ở tuổi 40 là được và vì quyền lợi của mình nên đóng, trong trường hợp nếu đóng không đủ thời gian hưởng lương hưu hàng tháng thì được nhận 1 lần. ( trừ một số trường hợp đã nêu ở thông tư 07)
Khoản nhận 1 lần này được tính : thời gian đóng BHXH x mỗi năm một tháng lương mà mình đóng. Như vậy khi đến tuổi nghỉ lao động ông ta cũng lĩnh được một khoản tiền.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA