Hạch toán doanh thu tại DN KD bất động sản

• Thread starter hondauresort
  • Ngày gửi
H

hondauresort

Sơ cấp
10/5/09
26
0
1
Hải Phòng
Chào cả nhà!
Em đang có 1 vấn đề rất đau đầu mong cả nhà chỉ bảo. Công ty em được TP giao mặt nước biển để san lấp lấy mặt bằng cơ sở hạ tầng để bán. Đến bây giờ cty em vẫn đang tiếp tục san lấp nhưng đã bán và thu tiền theo tiến độ. Theo đúng luật thì cty em phải xuất hoá đơn GTGT cho mỗi lần thu tiền ( nhưng thực tế cty em vẫn chưa viết HD đâu). Theo TT32/2007/TT-BTC thì có 2 trường hợp viết HD GTGT về chuyển nhượng BDS: 1 là có tách riêng được giá trị QSD đất và 2 là không tách riêng được. Trường hợp cty em là ko tách được thì Công ty em phải viết 01 hoá đơn: Hoá đơn bán hạ tầng gắn với đất, chuyển quyền sử dụng đất. Giá tính thuế GTGT đối với nhà, hạ tầng gắn với đất được trừ giá đất theo giá do UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định tại thời điểm nhận quyền sở hữu; thuế suất 10%. Nhưng vấn đề là UBND chỗ em chưa xác định được giá đất chỗ cty em đang bán ạ vì nó là mặt nước biển chứ ko phải đất sẵn có. Nếu vậy em phải viết HD như thế nào bây giờ? Nếu ko trừ giá đất thì cty em nộp thuế đến phá sản mất. Làm ơn giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hondauresort

Sơ cấp
10/5/09
26
0
1
Hải Phòng
Hu hu hu.... không có ai giúp mình sao?
Vấn đề là giá đất nhưng UBND chưa xây dựng được giá đất nên mình định tự xác định giá đất bằng cách này cả nhà xem giúp có hợp lý không nhé: Vì là mặt nước biển nên mình định tập hợp tất cả các chi phí để hình thành nên mảnh đất của cty ( chi phí san lấp mặt bằng, khảo sát thiết kế, xây dựng......) rồi chia cho tổng diện tích mặt bằng mà cty mình san lấp được để tính giá cho 1 m2 được không? Kiểu như tính giá vốn ở các DN SX ấy, liệu có được không? Ý mình là khi mình tạm tính doanh thu thì giá đất mà mình xây dựng cũng chỉ là tạm tính thôi nếu sau này UBND có biểu giá đất thì mình áp dụng còn nếu không thì áp theo giá mình tính (nếu ông nhà nước không có ý kiến gì khác). Các bác giúp mình với!
Ah, theo thông tư 145/2007/TT-BTC thì cty mình nên áp dụng theo pp thặng dư, nhưng chi phí lại phải tương ứng với doanh thu mà VD cty mình san lấp được 1.000m2 đến thời điểm này mới bán được 500m2 còn giá bán luôn thay đổi thì doanh thu ước tính chỉ là tương đối thôi. Ôi đau đầu quá :wall:

Sửa lần cuối:
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Hu hu hu.... không có ai giúp mình sao?
Vấn đề là giá đất nhưng UBND chưa xây dựng được giá đất nên mình định tự xác định giá đất bằng cách này cả nhà xem giúp có hợp lý không nhé: Vì là mặt nước biển nên mình định tập hợp tất cả các chi phí để hình thành nên mảnh đất của cty ( chi phí san lấp mặt bằng, khảo sát thiết kế, xây dựng......) rồi chia cho tổng diện tích mặt bằng mà cty mình san lấp được để tính giá cho 1 m2 được không? Kiểu như tính giá vốn ở các DN SX ấy, liệu có được không? Ý mình là khi mình tạm tính doanh thu thì giá đất mà mình xây dựng cũng chỉ là tạm tính thôi nếu sau này UBND có biểu giá đất thì mình áp dụng còn nếu không thì áp theo giá mình tính (nếu ông nhà nước không có ý kiến gì khác). Các bác giúp mình với!
Ah, theo thông tư 145/2007/TT-BTC thì cty mình nên áp dụng theo pp thặng dư, nhưng chi phí lại phải tương ứng với doanh thu mà VD cty mình san lấp được 1.000m2 đến thời điểm này mới bán được 500m2 còn giá bán luôn thay đổi thì doanh thu ước tính chỉ là tương đối thôi. Ôi đau đầu quá :wall:

Thật khổ cho hòan cảnh éo le của bạn, theo mình bạn nên làm công văn gởi lên Cục thuế và UBND Thành Phố để được hướng dẫn

H

hondauresort

Sơ cấp
10/5/09
26
0
1
Hải Phòng
Cám ơn bạn Khoqua dã thông cảm. Cty mình đã ra chi cục thuế để hỏi họ nói cứ ap theo giá đất gần khu của mình nhất nhưng mình thấy vô lý vì đất ở gần khu cty mình đang bán là đất thổ cư có sẵn rồi mới áp theo giá đó chứ cty mình tự san lấp cơ mà. làm sao có thể áp giá mặt nước biển bằng với giá đất có sẵn được. Chính cục thuế cũng đang bối rối bạn ạ.

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Cám ơn bạn Khoqua dã thông cảm. Cty mình đã ra chi cục thuế để hỏi họ nói cứ ap theo giá đất gần khu của mình nhất nhưng mình thấy vô lý vì đất ở gần khu cty mình đang bán là đất thổ cư có sẵn rồi mới áp theo giá đó chứ cty mình tự san lấp cơ mà. làm sao có thể áp giá mặt nước biển bằng với giá đất có sẵn được. Chính cục thuế cũng đang bối rối bạn ạ.

Không biết bạn đã giải quyết được vấn đề chưa?
Theo quy định thì những khoản tiền thu được trước năm 2009 đã phải kê khai vào kỳ tháng 8/2009 rồi. Về trường hợp của bạn không thể tư vấn mà không tìm hiểu kỹ được.Thực ra vấn đề thuế gtgt hoạt động BDS rất phức tạp, cục thuế địa phương có cách sử lý rất khác nhau, thậm trí là rất lúng túng như bạn nói
Tôi có chút kinh nghiệm về thuế gtgt cũng như TNDN đối với hoạt động BDS , nếu có thể thì cùng trao đổi nhé, địa chỉ mail : hongthangph@yahoo.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA