Rút tiền gửi ngân hàng về nhập quỹ TM nhưng dùng tên cá nhân đi rút

• Thread starter chocon84
  • Ngày gửi
C

chocon84

Guest
7/5/09
14
0
0
Phu Yen
Các Bác ơi cho E hỏi tí. Vợ của xếp E đi rút TGNH về nhập quỹ tiền mặt, nhưng nay Em mới phát hiện ra la Chi ấy lấy sec co chữ ký của xếp và đi rút tiền. nhưng có điều là rút cho cá nhân ( Tức chi cho cá nhân chị ấy, không giấy giới thiệu) Chứ không rút cho Cty. Em thi lâu nay cứ làm nghiệp vụ rút TGNH Nhập TM. Từ đầu năm tới giờ cứ như vậy và số tiền cũng lớn lắm. Giờ Chị cầm sổ phụ về Em mới tá hoả ra là Chị ấy dùng tên cá nhân rút. E hỏi Chị sao hok rút cho Cty thì Chị bảo hok biết. Giờ Chị bảo để Chị đi nộp lại toàn bộ số tiền CHị rút vào tài khoản ngân hàng ( coi như chị mượn giờ trả lại). Như vậy có được hok ah, Kế toán E phải làm thế nào cho đúng dây, các bác nào gặp truòng hợp này rồi giúp E với, E vô cùng cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dieu trang

Trung cấp
28/12/09
64
0
0
TP.HCM
Nội dung sổ phụ ghi thế nào, nếu là rút tiền mặt thì bạn cứ cho nhập quỹ hết đi, giờ vợ sếp bảo sẽ đi nộp tiền thì bạn ghi bút toán nộp tiền mặt vào TKNH thế thôi. Thì tiền của sếp, vợ sếp rút về sài thì có sao đâu. bạn cứ coi như tiền quỹ là do vợ sếp giữ. thế thôi. chúc bạn giải quyết tốt vấn đề này. ba cái vụ về "bà hoàng của sếp" rắc rối bạn nhỉ!

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Các Bác ơi cho E hỏi tí. Vợ của xếp E đi rút TGNH về nhập quỹ tiền mặt, nhưng nay Em mới phát hiện ra la Chi ấy lấy sec co chữ ký của xếp và đi rút tiền. nhưng có điều là rút cho cá nhân ( Tức chi cho cá nhân chị ấy, không giấy giới thiệu) Chứ không rút cho Cty. Em thi lâu nay cứ làm nghiệp vụ rút TGNH Nhập TM. Từ đầu năm tới giờ cứ như vậy và số tiền cũng lớn lắm. Giờ Chị cầm sổ phụ về Em mới tá hoả ra là Chị ấy dùng tên cá nhân rút. E hỏi Chị sao hok rút cho Cty thì Chị bảo hok biết. Giờ Chị bảo để Chị đi nộp lại toàn bộ số tiền CHị rút vào tài khoản ngân hàng ( coi như chị mượn giờ trả lại). Như vậy có được hok ah, Kế toán E phải làm thế nào cho đúng dây, các bác nào gặp truòng hợp này rồi giúp E với, E vô cùng cảm ơn.
coi như từ đàunăm tới giờ cty cho chị ấy vay tiền đi , giờ chị ấy trả tiền lại cho cty vấy là ổn nhất

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
...Chi ấy lấy sec co chữ ký của xếp và đi rút tiền...Giờ Chị cầm sổ phụ về Em mới tá hoả ra là Chị ấy dùng tên cá nhân rút
Séc phải do chủ tài khoản phát hành mới rút được tiền, trên séc chỉ có tên người nhận. Nếu đã dùng séc có chữ ký chủ tài khoản và con dấu và người nhận là vợ sếp thì tất nhiên trên sổ phụ chỉ ghi tên người nhận tiền trong cột diễn giải. Giả sử sếp cử bạn đi rút tiền cho công ty thì sếp cũng viết séc như vậy và tên người nhận tiền là bạn và trên sổ phụ cũng sẽ là tên bạn, thế thôi. Cứ xem như rút tiền gửi nhập quỹ <--- Không sao cả.

C

chocon84

Guest
7/5/09
14
0
0
Phu Yen
Cảm ơn Dieu trang va La An nhiều. nhưng cho giờ E hoạch toán bút toán này thế nào a. E đang rối quá. E cho đây là Công ty Chi TGNH cho chị nhân viên C ( vợ xếp) mượn. vậy năm 2009 mình đưa tất cả các khoản đó vào khoản phải thu nội bộ. năm 2010 Khi Chị nộp tiền lại thì mình ghi ngược lại, như vậy có được hok ah.Hic E không hiểu gì về vấn đề này cả. Giờ E định khoản các nghiệp vụ này thế nào, Anh Chị giúp e với.

C

chocon84

Guest
7/5/09
14
0
0
Phu Yen
Séc phải do chủ tài khoản phát hành mới rút được tiền, trên séc chỉ có tên người nhận. Nếu đã dùng séc có chữ ký chủ tài khoản và con dấu và người nhận là vợ sếp thì tất nhiên trên sổ phụ chỉ ghi tên người nhận tiền trong cột diễn giải. Giả sử sếp cử bạn đi rút tiền cho công ty thì sếp cũng viết séc như vậy và tên người nhận tiền là bạn và trên sổ phụ cũng sẽ là tên bạn, thế thôi. Cứ xem như rút tiền gửi nhập quỹ <--- Không sao cả.
Thanhvunt ơi, ví dụ người rút tiền hok phải vợ xếp cũng hok phải kế toán mà một người bạn nào đó của xếp, xếp cũng ký sec như vậy. liệu mình có nhập quỹ được hok ah, tại vì Cty E có trường hợp này và E chỉ thấy có tên trong sổ phụ là rút tiền Cty nhưng E không nhập quỹ khoản đó.
Khi còn làm ở Cty khác, Mỗi lần E đi rút tiền thì sec có chữ ký của xếp (ghi tên Cty), giấy giới thiệu, CMND, và rút vế nhập quỹ. Nếu hok có giấy giới thiệu thì trên sec phải ghi tên cá nhân và CMND của người đó. Rút cá nhân theo E hiểu cung giống như Cty Chi cho ai đó 1 khoản tiền bằng TGNH. Vì vậy E lo việc giải trình là số tiền này chi này.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
To chocon84:
Bạn đang lẫn lộn giữa Tkhoản cá nhân và Tkhoản Cty, Rút TGNH nhập quỹ TM và Vay cá nhân, Séc của Cty và Séc của sếp.

Theo bạn hỏi từ đầu thì mình nghĩ tại cty của bạn hiện nay đang có 2 cuốn séc: 1 cuốn séc do pháp nhân cty phát lệnh, và 1 cuốn do cá nhân sếp phát lệnh.

Cả 2 cuốn séc này (có thể) đều có ngườu thụ hưởng là Vợ sếp, nhưng chỉ khác là cuốn séc do pháp nhân phát lệnh thì sẽ có đóng thêm dấu tròn cty, còn cuốn séc cá nhân sếp thì chỉ có chữ ký.

Vợ sếp cầm séc rút tiền từ NH về nộp quỹ TM, thì sẽ có 2 trường hợp:
- nếu tờ séc do sếp ký, do cty phát lệnh, kèm dấu tròn => Rút TGNH nhập Quỹ TM.
- nếu tờ séc do sếp ký, do tên cá nhân của sếp phát lệnh, không kèm dấu tròn => Vay tiền của sếp/ vợ sếp cho hđộng sxkd.

Chỉ vậy thôi, bạn nên xem xét từng chi tiết của tờ séc để hạch toán cho phù hợp, tránh lẫn lộn sau này.
Và nên thường xuyên lấy sổ phụ Ngân hàng, nếu từ đầu bạn lấy sổ fụ thì không có sự nhầm lẫn này rồi.

Thân,

T

truong luong

Guest
4/1/10
1
0
1
38
son tinh quang ngai
theo minh duoc biet thi khi rut tien bang sec thi ko co chung tu ma chi co giay bao co cua ngan hang minh rut tien, cho nen neu vo cua sep ban rut tien bang sec thi ban chi can ke ra rut tien nhung ngay nao va bao nhieu tien ban qua ngan hang va nho may anh chi ke toan ben ngan hang in may cai giay bao co ban cam GBC do ve nhap quy the thoi. bay gio vo sep nop lai so tien do thi ban chi can nop tien va cam giay nôp tien ve lam phieu chi.

K

khamvaphaonline

Guest
10/5/09
58
0
6
39
PT
Có dấu và chứ ký của sếp trên séc rồi mà. Khi rút chỉ ghi tên ng rút tiền thôi. Tên ai cũng vậy mà, vẫn nhập QTM

H

Hoavietnhat

Guest
ở công ty em, em đi lấy bản sao kê tài khoản ngân hàng ma khhông thấy có giấy báo nợ giấy báo có thì làm thế nào hả anh chị? tromg bản sao kê hàng tháng em nhận về chỉ có 3 tờ: 01 là hoá đơn của ngân hàng, 02 là bản sao kê, 03 là bản tính lãi của tháng... em chămngr hiểu sao lại thế nữa ai bít giúp em với!! cảm ơn anh chị nhìu nhìu

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
ở công ty em, em đi lấy bản sao kê tài khoản ngân hàng ma khhông thấy có giấy báo nợ giấy báo có thì làm thế nào hả anh chị? tromg bản sao kê hàng tháng em nhận về chỉ có 3 tờ: 01 là hoá đơn của ngân hàng, 02 là bản sao kê, 03 là bản tính lãi của tháng... em chămngr hiểu sao lại thế nữa ai bít giúp em với!! cảm ơn anh chị nhìu nhìu

Mình không biết ngân hàng mà Công ty bạn giao dịch là NH nào, nhưng đa phần các ngân hàng đều có sổ phụ, trên đó thể hiện rất rõ các món tiền đi, đến, bạn căn cứ vào các chi tiết đó để hạch toán trên TK 1121..
Nếu bạn không hiểu thì có thể đến trực tiếp ngân hàng yêu cầu in tiết từng món tiền đi và đến.
Chúc bạn vui !

G

gloomy

Sơ cấp
28/5/09
17
0
1
35
ha noi
Ðề: Rút tiền gửi ngân hàng về nhập quỹ TM nhưng dùng tên cá nhân đi rút

công ty em la Cty TNHH MTV, giám đốc ký lệnh chi tiền gửi ngân hàng và cũng là người lĩnh tiền thì có sao không ạ???nếu có thì xử lý ntn???

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Ðề: Rút tiền gửi ngân hàng về nhập quỹ TM nhưng dùng tên cá nhân đi rút

Việc rút tiền của vợ xếp khi có đầy đủ chứng từ thì mới rút được. Và việc rút tiền này cũng tuỳ vào nội dung của việc rút mà phải được ghi nhận vào sổ sách kế toán. Bạn cứ treo nó ở khoản tiền quỹ thì cũng không ổn. Bạn tốt nhất là ghi nó sang một tài khoản khác, ví dụ tk 138... để theo dõi cho chi tiết và thuận tiện.
Khi vợ xếp rút tiền về để chi tiêu hay công việc riêng gì đó. Bạn có thể hạch toán vào quỹ và lập một phiếu chi với nội dung chẳng hạn như là cho vay cá nhân không tính lãi hay một khoản nào đó mà bạn thấy hợp lý (tuỳ cách xử lý). Nếu vợ xếp là người trong công ty, có thể treo qua 141, hoặc bạn có thể treo 141 trực tiếp cho xếp và trình xếp kí.... để hoàn thiện hồ sơ sổ sách trong TH có kiểm tra :D
Khi nào vợ xếp trả tiền thì hạch toán ngược lại thôi, tất nhiên nên thông báo cho xếp biết ! (việc này cần thiết dù dằng đằng nào ông ấy cũng biế, chỉ là công việc mình làm nên thông báo mà thôi)
Việc rút tiền công ty cho việc riêng của vợ xếp cũng không hiếm gặp và bạn theo dõi như thế nào cũng cách ứng biến thôi, việc của mình là lo đầy đủ chứng từ cho phù hợp với việc rút tiền đó.
Tóm lại là có nv nào đó thì cứ ghi chép lại và hoàn thiện chứng từ !
Chúc bạn thấy thoải mái với công việc (^^)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA