Lao động là sinh viên có phải đóng BHTN ko?

  • Thread starter acca1
  • Ngày gửi

2591 lượt xem

A

acca1

Sơ cấp
4/6/09
80
0
0
Hà Nội
các anh chị giúp em với.
cty em có >10 lao động, một số bạn đang là sinh viên thì có bắt buộc đóng Bảo hiểm thất nghiệp ko ạ?
 
L

Luc van

Guest
các anh chị giúp em với.
cty em có >10 lao động, một số bạn đang là sinh viên thì có bắt buộc đóng Bảo hiểm thất nghiệp ko ạ?
Bạn tham khảo nhé!

Điều 80. Đối tượng áp dụng bảo hiểm thất nghiệp
Bảo hiểm thất nghiệp áp dụng bắt buộc đối người lao động quy định tại khoản 3 và người sử dụng lao động quy định tại khoản 4 Điều 2 của Luật này.
Điều 2. Đối tượng áp dụng
1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;
b) Cán bộ, công chức, viên chức;
c) Công nhân quốc phòng, công nhân công an;
d) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân;
đ) Hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn;
e) Người làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.
2. Người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là công dân Việt Nam làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc mà các hợp đồng này không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn từ đủ mười hai tháng đến ba mươi sáu tháng với người sử dụng lao động quy định tại khoản 4 Điều này.
3. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là người sử dụng lao động quy định tại khoản 2 Điều này có sử dụng từ mười lao động trở lên.
4. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam trong độ tuổi lao động, không thuộc quy định tại khoản 1 Điều này.
5. Cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan đến bảo hiểm xã hội.
Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau đây gọi chung là người lao động.)


Nếu công ty bạn có ký hợp đồng lao động với những sinh viên này trên 12 tháng thì vẫn phải đồng BHTN bình thường!
 
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
821
1
18
Cần thơ
hiên tại mình thấy có rất nhiều cty vân chưa tham gia đóng BHTN cho nhân viên vậy các cty này sẽ bị bên BH hay bên thuế sử lý như thế nào nhỉ
 
L

Luc van

Guest
hiên tại mình thấy có rất nhiều cty vân chưa tham gia đóng BHTN cho nhân viên vậy các cty này sẽ bị bên BH hay bên thuế sử lý như thế nào nhỉ
sẽ bị truy thu khoản BHTN tương ướng với những lao động có HĐLD từ 12 tháng trở lên! khoản này chỉ có 2% thôi (người lao động 1% và người sử dụng lao động 1%)
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
hiên tại mình thấy có rất nhiều cty vân chưa tham gia đóng BHTN cho nhân viên vậy các cty này sẽ bị bên BH hay bên thuế sử lý như thế nào nhỉ
- Chỉ bị BHXH và Phòng LĐộng xử lý thôi.
cquan thuế chẳng soi vào việc này đâu em ơi.
 
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
821
1
18
Cần thơ
vay nếu cty dưới 10 nguoi thi ko đăng ký BHTN có bị sao ko mọi người
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
81
48
TÂY NAM BỘ
vay nếu cty dưới 10 nguoi thi ko đăng ký BHTN có bị sao ko mọi người
Luật BHXH:
CHƯƠNG I: NHỮNG QUY ĐỊNH CHUNG
..........
Điều 2. Đối tượng áp dụng
..............
4. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là người sử dụng lao động quy định tại khoản 2 Điều này có sử dụng từ mười lao động trở lên
Không sao hết !
 
L

Luc van

Guest
Không sao hết !
hihi, chào bác!
Nếu như em là nhân viên của đơn vị có dưới 10 người lao động, mà em yêu cầu đống BHTN liệu có được không nhỉ?:004:
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
81
48
TÂY NAM BỘ
hihi, chào bác!
Nếu như em là nhân viên của đơn vị có dưới 10 người lao động, mà em yêu cầu đống BHTN liệu có được không nhỉ?:004:
Rất tiếc, bạn không thuộc... đối tượng áp dụng của Luật như qui định tại khoản 2 Điều này ! :004::004:
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều