Kế toán trưởng có được ký 2 lần trên phiếu thu, phiếu chi không???

• Thread starter lethbinh
  • Ngày gửi
L

lethbinh

Guest
8/6/06
11
0
0
46
hanoi
Nhờ các bác thông thái giải đáp hộ tôi chút thắc mắc:

Ở công ty cổ phần, kế toán trưởng có được ký vào phần "người nộp tiền" và "người nhận tiền" trên phiếu thu và phiếu chi không? Vì ở công ty nhỏ kế toán trưởng vẫn phải làm các việc khác nên việc phải nhận và nộp tiền là bình thường.

Kế toán trưởng có được cầm séc (đã có chữ kí của thủ trưởng, kế toán trưởng ký vào cả phần của kế toán trưởng và phần người nhận tiền) đi ra ngân hàng lĩnh tiền không? Hiện nay có ngân hàng thì cho phép nhưng có ngân hàng lại không cho.

Kế toán trưởng có được ký vào phần "người bán hàng" trên hóa đơn GTGT xuất ra hoặc "người mua hàng" trên hóa đơn GTGT mua vào không?

Tôi đã thử search bác Gúc và đọc Luật Kế Toán nhưng không tìm thấy thông tin về vấn đề này. Mong các bác chỉ giúp, nếu có thông tư hay quy định gì về vấn đề này thì càng tốt. Cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Ở công ty cổ phần, kế toán trưởng có được ký vào phần "người nộp tiền" và "người nhận tiền" trên phiếu thu và phiếu chi không? Vì ở công ty nhỏ kế toán trưởng vẫn phải làm các việc khác nên việc phải nhận và nộp tiền là bình thường.
Luật kế toán quy định chứng từ kế toán cần phải có đủ các chữ ký nhưng không cấm kế toán trưởng không được nhận tiền hoặc nộp tiền. Do đó trong rất nhiều trường hợp và nhất là trong các doanh nghiệp nhỏ chỉ có 1 kế toán thì kế toán trưởng vừa ký vào chỗ kế toán trưởng, ký luôn vào chỗ người nhận/nộp tiền, ký luôn vào chỗ người lập phiếu. Ký cho đủ tất cả các vai mà người đó đang phải đóng.

Kế toán trưởng có được cầm séc (đã có chữ kí của thủ trưởng, kế toán trưởng ký vào cả phần của kế toán trưởng và phần người nhận tiền) đi ra ngân hàng lĩnh tiền không? Hiện nay có ngân hàng thì cho phép nhưng có ngân hàng lại không cho.
Một số các ngân hàng thương mại nhà nước vẫn còn chịu ảnh hưởng máy móc của phong cách làm việc nhà nước trong vấn đề này. Thậm chí có ngân hàng bắt buộc séc của công ty 1 thành viên cũng phải có kế toán ký thì mới cho rút tiền. Vô tình ông chủ doanh nghiệp lại phải chịu sự quản lý tài chính từ chính người làm thuê cho mình. Bất cập.

Tìm ngân hàng thương mại ngoài quốc doanh mà mở tài khoản, thời nay thiếu gì ngân hàng.

Kế toán trưởng có được ký vào phần "người bán hàng" trên hóa đơn GTGT xuất ra hoặc "người mua hàng" trên hóa đơn GTGT mua vào không?
Không cấm.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
...
Kế toán trưởng có được ký vào phần "người bán hàng" trên hóa đơn GTGT xuất ra hoặc "người mua hàng" trên hóa đơn GTGT mua vào không?...
KTT có thể ký cả 3 chỗ: Thủ trưởng + Người bán hàng + Người mua hàng.

L

lethbinh

Guest
8/6/06
11
0
0
46
hanoi
Cảm ơn hai bác đã hướng dẫn.

B

baothu

Trung cấp
19/11/09
55
0
0
43
vietnam
Nhờ các bác thông thái giải đáp hộ tôi chút thắc mắc:

vấn đề này em cũng gặp khó khăn với chính giám đốc của mình, ông bảo, không được phép, mà bên e đúng là vừa là KTT vừa là KT viên nên không làm không được, em cũng đi tham khảo rất nhiều nơi và chốt lại là vẫn được ký người nhận và người nộp.

Kế toán trưởng có được cầm séc (đã có chữ kí của thủ trưởng, kế toán trưởng ký vào cả phần của kế toán trưởng và phần người nhận tiền) đi ra ngân hàng lĩnh tiền không? Hiện nay có ngân hàng thì cho phép nhưng có ngân hàng lại không cho

Vấn đề này cũng gây tranh cãi, bên em cũng đăng ký chữ ký KTT tại ngân hàng Techcombank, sếp cũng bảo KTT không được rút séc, em nghĩ không đúng nên đi hỏi trực tiếp N.hàng và hỏi rất nhiều nơi để thuận tiện cho việc rút, được N.hàng tư vấn là rút vô tư chỉ không được ký phát, ôi trời ơi thế là 1 hôm viết séc tên KTT ( vì nhân tiện đi chuyển tiền luôn ) thì bị sếp nói mát là anh ký thế này thôi còn em nhờ ai đi thì đi, không thì không rút được, nghĩ ức quá gọi lại thì Techcombank bảo không được, thế thành ra sếp lại tưởng mình thích đi rút tiền. hihi :wall:

T

tunghoanganh

Sơ cấp
Giúp mình vấn đề này với?

Các bạn ơi cho mình hỏi với? Hiện nay mình mới ra trường năm 2010, mới được 1 năm thôi ạ. Hiện tại thì mình đang nhận chứng từ kế toán của 1 công ty cổ phần về để làm và hoàn thiện sổ sách. Mình có thể làm hoàn chỉnh được BCTC cuối năm. Nhưng điều mình thắc mắc là đến cuối năm khi nộp BCTC thì mình có được ký vào mục Kế toán trưởng ko? Vì mình mới ra trường, chưa có chứng chỉ ktt gì hết. Nhưng nếu mình ko được phép ký vào đó thì phải làm thế nào? Vì thực tế BCTC đó là do mình làm mà!

Mong các bạn và các anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ mình nhé!

Cảm ơn rất nhiều!

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Các bạn ơi cho mình hỏi với? Hiện nay mình mới ra trường năm 2010, mới được 1 năm thôi ạ. Hiện tại thì mình đang nhận chứng từ kế toán của 1 công ty cổ phần về để làm và hoàn thiện sổ sách. Mình có thể làm hoàn chỉnh được BCTC cuối năm. Nhưng điều mình thắc mắc là đến cuối năm khi nộp BCTC thì mình có được ký vào mục Kế toán trưởng ko? Vì mình mới ra trường, chưa có chứng chỉ ktt gì hết. Nhưng nếu mình ko được phép ký vào đó thì phải làm thế nào? Vì thực tế BCTC đó là do mình làm mà!

Mong các bạn và các anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ mình nhé!

Cảm ơn rất nhiều!
Không có chứng chỉ kế toán trưởng và không đc cty bổ nhiệm làm KTT thì bạn không đc ký vào chỗ đó,bạn đc ký vào chỗ ng phụ trách kế toán thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA