Chi phí được trừ & ko được trừ...

• Thread starter oxygen
  • Ngày gửi
O

oxygen

Trung cấp
9/2/04
83
0
0
Dear all

Trước đây Cty xuất hóa đơn sai thuế suất: 10% xuất thành 5% (từ đầu năm 2009)

Nay Cty mở hóa đơn bổ sung VAT ~ 700tr nhưng khách hàng bên em ko chịu nhận hóa đơn và ko chị trả tiền VAT vì họ nói cái này là do bên Cty em làm sai nên bên em fai chịu.

Vậy xin hỏi các anh chị tổn thất này Cty em có được h.toán vào CP được trừ khi quyết toán thuế TNDN ko ạ?

Giả sử khách hàng em chịu nhận hóa đơn thì họ có được khấu trừ VAT đầu vào của hóa đơn bổ sung VAT ko?

Xin cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Nếu CTy kia chấp nhận hoá đơn thì họ vẫn được khấu trừ chứ, còn không đây là 1 khoản chi phí không hợp lệ được trừ khi xác định doanh thu chịu thuế TNDN.

M

minhthai

Trung cấp
18/1/08
128
1
0
in long hate
mình nghĩ rằng nếu nghĩ lại: "ai biết là bên công ty bạn tự chịu VAT này hay đã nhận được từ khách hàng" . Suy ra nếu lỡ nhận được mà lại nói tự chi rồi đưa vào chi phí thì chắc ko ai chịu. Chỉ có mình biết nên chi phí này không hợp lệ rùi.:047:

N

nguyentrangkt

Guest
8/3/09
41
4
8
thai nguyen
mình nghĩ vấn đề này bên bạn phải chịu rồi. Vì nếu nhận hóa đơn này thì bên khách hàng bạn sẽ không được khấu trừ thuế.Nên mình nghĩ bên đối tác của bạn sẽ ko chịu khoản phí này( khá lớn nữa chứ)

O

oxygen

Trung cấp
9/2/04
83
0
0
mình nghĩ vấn đề này bên bạn phải chịu rồi. Vì nếu nhận hóa đơn này thì bên khách hàng bạn sẽ không được khấu trừ thuế.Nên mình nghĩ bên đối tác của bạn sẽ ko chịu khoản phí này( khá lớn nữa chứ)

Ủa? Em nghĩ số thuế VAT bên em mở bổ sung thì bên khách hàng của em được khấu trừ chứ?

Tại sao bên KH em ko được k.trừ ạ?

Anh chị có công văn nói việc này ko?

secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Ủa? Em nghĩ số thuế VAT bên em mở bổ sung thì bên khách hàng của em được khấu trừ chứ?

Tại sao bên KH em ko được k.trừ ạ?

Anh chị có công văn nói việc này ko?
Mĩnh cũng nghĩ là nếu bên bạn lập thêm hoá đơn thì khách hàng sẽ được khấu trừ vì dù hàng đó đã xuất hoá đơn từ đầu năm 2009 nhưng cái hoá đơn bổ sung này thì mới được lập mà nhỉ?
Nhưng mình nghĩ ...nếu như bên mua hàng vẫn cương quyết k nhận hoá đơn và không trả tiền thì bạn vẫn phải ghi nhận là đã nhận được tiền của bên mua hàng.
Vì vậy khoản thất thu này của công ty bạn sẽ không được đề cập đến.

O

oxygen

Trung cấp
9/2/04
83
0
0
Mĩnh cũng nghĩ là nếu bên bạn lập thêm hoá đơn thì khách hàng sẽ được khấu trừ vì dù hàng đó đã xuất hoá đơn từ đầu năm 2009 nhưng cái hoá đơn bổ sung này thì mới được lập mà nhỉ?
Nhưng mình nghĩ ...nếu như bên mua hàng vẫn cương quyết k nhận hoá đơn và không trả tiền thì bạn vẫn phải ghi nhận là đã nhận được tiền của bên mua hàng.
Vì vậy khoản thất thu này của công ty bạn sẽ không được đề cập đến.

Trời! Vậy là ghi khống phiếu thu hả?

Em đang hỏi là tổn thất đó có được trừ (chi phí hợp lý) khi quyết toán thuế TNDN ko?

M

MrTien

Trung cấp
9/6/09
82
0
0
40
Nha
Nếu cty bạn xuất sai thuế thì trước tiên bên cty bạn sẽ phải nộp đủ theo thuế suất 10% cho dù bạn đã xuất 5%. Còn chi phí do sai sót này chắc chỉ còn cách hạch toán vào chi phí khác và sẽ không được tính là chi phi hợp lý.

Còn khách hàng thì dù mặt hàng đó là 10% nhưng hoá đơn đầu vào chỉ 5% nên họ chỉ được khấu trừ 5% thôi.

A

angelquan

Guest
2/1/07
47
0
0
38
ho chi minh
Trong trường hợp hóa đơn bị xuất sai thuế suất thì 2 bên làm biên bản điều chỉnh cho các hóa đơn bị xuất sai( số hóa đơn,sêri, ngày tháng). Sau đó bên bán xuất hóa đơn bổ sung cho bên mua( ghi nội dung điều chỉnh cho hóa đơn bi xuất sai: số hóa đơn, số seri, ngày tháng theo biên bản điều chỉnh hóa đơn).
Trường hợp công ty bạn phần thiệt hại thuế bên mua không phải chịu do xuất hóa đơn thấp hơn nên họ không muốn nhận hóa đơn bổ sung. Cái này phải năn nỉ bạn ơi.
Nếu không thì như bạn Tiên nói bên bạn phải kê khai nộp bổ sung VAT đầu ra trước khi cơ quan thuế kiểm tra phát hiện, và không được đưa vào chi phí hợp lệ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA