Bạn có tự tin trước đám đông?

• Thread starter NgHoangLong
  • Ngày gửi
NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Hình như mình không được tự tin trước đám đông. Khi tranh luận một vấn đề gì đó với nhóm nhỏ 1 hoặc 2,3 người (kể cả Sếp) mình ăn nói rất mạch lạc và dùng lí lẻ thuyết phục họ rất tốt. Nhưng đùng một cái, vừa qua có cuộc họp với toàn bộ Công ty (đa số đã biết mặt nhau hết rồi), khi mình trình bày vấn đề xong, mọi người phản bác lại thì mình mất bình tỉnh, ý tưởng bay tứ tung dù mình đã chuẩn bị rất kỹ.
Tại sao vậy ta? Thế này thì làm sao có cơ hội thăng tiến đây? Có ai giống tui không hay chỉ có một mình tui hà?
:error:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Bạn ạ!Sao lại không có cơ hội thăng tiến chứ, chắc tại vì họp với toàn bộ công ty đông quá bạn chưa quen chăng nên thế đấy mà, mình nghĩ chắc không chỉ mình bạn đâu. Còn mình thực sự thì cũng đã bị rơi vào trường hợp đấy rồi nhưng sau 1 vài lần thì mình chẳng không còn bị thế nữa.

Hãy tự tin lên nhé!

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Trước kia đôi khi mình cũng gặp một vài lần lúng túng trước đám đông. Sau này đi làm mình cũng đã tự tin hơn nhiều. Thời gian làm con người chín chắn hơn phải không các bạn

quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Lần đầu tiên tớ đứng lớp trước 20 chú học trò, cũng cảm giác run, nói cũng nhầm linh tinh. Đến sau vài lần, quen đi, mặc dù lớp của tớ đông đến 60 chục chú, trong đó có cả dân bản xứ rất nhiều, tớ là international staff, tiếng anh bập bẹ, nghe học trò hỏi cũng đã thấy phức tạp, vậy mà cuối cùng tớ vẫn handle ngon. Cuối kỳ học, được học trò cho một cái oval standing, cũng khoái. Thỉnh thoảng đôi khi đang cao hứng giảng bài, vẫn chêm một vài từ tiếng Việt vào, bọn sinh viên Việt Nam ngồi dưới đôi lúc cười khúc khích, bọn tây thì tưởng mình nói tiếng Latin. Hehe.

Quan trọng là sự dày dạn về chinh chiến sẽ làm con người tự tin hơn. Ai cũng có first time, vấn đề là học được gì sau first time đấy thôi.

N

Nobita816

Guest
21/4/05
15
0
0
Somewhere I belong
NgHoangLong nói:
Hình như mình không được tự tin trước đám đông. Khi tranh luận một vấn đề gì đó với nhóm nhỏ 1 hoặc 2,3 người (kể cả Sếp) mình ăn nói rất mạch lạc và dùng lí lẻ thuyết phục họ rất tốt. Nhưng đùng một cái, vừa qua có cuộc họp với toàn bộ Công ty (đa số đã biết mặt nhau hết rồi), khi mình trình bày vấn đề xong, mọi người phản bác lại thì mình mất bình tỉnh, ý tưởng bay tứ tung dù mình đã chuẩn bị rất kỹ.
Tại sao vậy ta? Thế này thì làm sao có cơ hội thăng tiến đây? Có ai giống tui không hay chỉ có một mình tui hà?
:error:
Mình nghĩ có hai vấn đề chính ảnh hưởng đến mức độ tự tin trước đám đông:
1. Mức độ bạn hiểu về chủ đề mà mình đang thảo luận
2. Môi trường hùng biện trước đám đông
Để giải quyết hai vấn đề này?
1. Nghiên cứu kỹ vấn đề sẽ thảo luận
2. ngoại trừ có năng khiếu bẩm sinh, muốn hoàn thiện kỹ năng này thì phải tập luyện vì vậy một vài lần đầu ko được tốt là điều hiển nhiên. Mình đã có một lần trình bày bài presentation trước lớp (khoảng 20 người gì đó) hồi năm thứ nhất càng nói càng cứng hết cả họng... :wall: ...Nhưng tập luyện dần dần rồi cũng ok...bạn hãy coi những vụ này là vấn đề bình thường, cố gắng những lần sau...chắc chắn cơ hội thăng tiến của bạn vẫn còn :dzo:

Goodluck!

Nobita816.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Đọc các bài này sao mình thấy tự tin trước đám đông dữ zậy ta!?
Có lần mình phát biểu trước hơn ngàn sinh viên, trước ống quay máy truyền hình mà sao ăn nói trôi chảy thế không biết. Mỗi tội nói chuyện tay đôi với phun nữ là im lặng tuyệt đối. Đối với mình đám đông thua 1 người.

Xin các bác tha thứ nếu có gì không phải.

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
Thật sự thì chúng ta bị áp lực rất lớn từ rất nhiều cặp mắt và ý tưởng phía dưới khi đứng trước 1 đám đông. Do vậy, đầu tiên bạn phải có 1 tinh thần vững vàng, 1 thần kinh thép. Hoặc nếu không có những yếu tố bẩm sinh đó, thì việc đầu tiên bạn phải nghĩ chuyện thật đơn giản (giống như bạn chỉ nói chuyện với 1 vài người mà thôi). Ánh mắt không cần nhìn kỹ vào bất cứ cái gì, bất cứ ai, mà chỉ cần lướt qua 1 cách bao quát ... rồi nhìn vào phía trước ... giống như chỉ nhìn vào 1 người mà thôi.
Mình có xem 1 vài bộ phim, thấy các diễn giả đứng trước đám đông, thường dẫn vẫn đề = 1 chuyện cười, hoặc 1 chuyện chẳng liên quan gì đến vấn đề đang diễn giả để hướng sự căng thẳng của tất cả khán giả sang 1 hướng khác rồi mới vòng về nắm lấy nó một cách chủ động.
Đó cũng là 1 cách. Bạn thử lựa chọn cách cho phù hợp với chủ đề của cuộc nói chuyện và năng khiếu của mình nhé.
Thân

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Giời ạ, mấy bữa nay sao mình vào trang www.webketoan.com hoài mà không được để cảm ơn các anh chị đã đóng góp ý kiến cho đề tài của mình. May quá, sáng nay vào được rồi.
Anh chị ạ, khi nói chuyện với đám đông, nếu nói theo một chiều (tức là mình nói, phía dưới "luôn luôn lắng nghe, luôn luôn thấu hiểu" thì không sao), nhưng quan trọng là các ý kiến phản bác đấy. Đúng là không có phản bác thì buổi nói chuyện sẽ không có hiệu quả, nhưng phản bác nhiều quá thì đôi khi kết quả không như ý muốn.
Mình đã từng chứng kiến cảnh một anh A - Phòng Maketting đứng trước khoảng 100 tiếp thị trình bày cách thức bán hàng. Trong nhóm đó có một số bạn Tiếp thị có trình độ "cố tình" phá anh A, kết quả là buổi nói chuyện như ... bãi chiến trường, anh A thì mất uy tín mà buổi nói chuyện thì không có kết quả gì. Có lẻ mình "ấn tượng" với buổi nói chuyện này nên tới lượt mình thì mình cũng thấy hơi ... khớp.
Xin cảm ơn anh chị đã cho mình một số kinh nghiệm!

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
To NgHoangLong

Thực ra theo mình tập luyện một chút thì cũng không đến nỗi khó lắm. Để làm tốt cần chú ý :

+ Chuẩn bị kỹ càng nội dung mình định trình bày.

+ Nên diễn thuyết thử (một mình) trước khi trình bày vấn đề trước đám đông để đảm bảo kiểm soát tốt thời gian khi trình bày mà không bị mất nội dung mình đã chuẩn bị.

+ Chú ý một chút đến "ngôn ngữ cơ thể - body language" tránh đọc lại quá nhiều những gì mình đã viết. Nên có những dẫn chứng và thỉnh thoảng pha một chút hài hước để "đánh thức" những người nghe đang ngủ :lol:

+ Sử dụng các hiệu ứng Multimedia mà mình thấy bằng Powerpoint rất mạnh.

+ Về ví dụ của bạn đưa ra với anh A thì nên khống chế bằng cách tập hợp các câu hỏi trước. Phân loại các lớp câu hỏi giống nhau để trả lời. Vừa có thời gian chuẩn bị vừa mang tính "hạ nhiệt" sau đó khống chế dần để đưa vấn đề vào tầm kiểm soát

Chúc bạn tự tin hơn khi thuyết trình trước đám đông

K

Kiki

Guest
18/10/04
5
0
0
19
In the sky
To NgHoangLong: Có khá nhiều tài liệu về Presentation Skills mà bạn có thể tham khảo... search đi nhé... hy vọng sẽ giúp được bạn phần nào...

phantuannam nói:
Đọc các bài này sao mình thấy tự tin trước đám đông dữ zậy ta!?
Có lần mình phát biểu trước hơn ngàn sinh viên, trước ống quay máy truyền hình mà sao ăn nói trôi chảy thế không biết. Mỗi tội nói chuyện tay đôi với phun nữ là im lặng tuyệt đối. Đối với mình đám đông thua 1 người.

Xin các bác tha thứ nếu có gì không phải.

Đối với trưởng BBT báo 8 này, em thiết nghĩ nên lập một mục "làm thế nào để phá vỡ sự im lặng tuyệt đối với phụ nữ" dành riêng cho trưởng ban nhẩy???? :lol:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA