Quyết toán thuế TNCN đối với LD làm cam kết theo mẫu 23

• Thread starter Bequynhanh
  • Ngày gửi
vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Các bạn ơi,
*Thế đối với những cá nhân đang thử việc thì sao? Thử việc có phải trích 10% không? Một số cá nhân thu nhập của họ cũng cao nữa mà trích 10 % trong 2 tháng thử việc chứ không tính theo biểu từng phần thì nhiều quá mà.
* Nếu làm cam kết mẫu 23 thì là chỉ cam kết trong thời gian làm việc tại công ty thôi hay là cả năm không kể là bao nhiêu công ty chỉ tính đến thu nhập thực tế trên năm thôi?

Cá nhân thử việc dưới 3 tháng cũng phải trích 10% từ tiền lương họ phải nhận bạn nhé
Còn câu hơi thứ 2 của bạn khó hiểu quá. Nói chung mẫu 23 chỉ có tính chất cam kết với công ty đang làm việc rằng ngoài thu nhập tại cty bạn đang làm, bạn không có bất cứ nguồn thu nhập nào khác. Nếu sau này cơ quan thuế kiểm tra mà phát hiện bạn khai báo sai, thì chỉ phạt bạn chứ ko phạt cty bạn, vì cty bạn có bản cam kết theo mẫu 23 của bạn rồi. Bạn hiểu rồi chứ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ntdung8385

Sơ cấp
19/3/10
17
0
0
quan 7
mọi người cho em hỏi khi mình làm bảng cam kết mâu C23 vậy mình có phải kê khai và nộp cho thuế không ?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
mọi người cho em hỏi khi mình làm bảng cam kết mâu C23 vậy mình có phải kê khai và nộp cho thuế không ?
Trích TT62:
...làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.
Bạn làm CK không phải nộp CQT, CQCT lập DS nộp CQT

vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Các bạn cho mình hỏi ké với, trường hợp ĐK MST cho nhân viên online rồi, được cấp MST rồi nhưng thẻ MST chưa có, người LD sau đó chuyển đi công ty khác vậy họ có thể tự đi nhận thẻ MST không? nếu có thì đến nhận ở đâu?

Riêng trường hợp này mình đã đăng ký MST cho nhân viên từ năm ngoái nhưng đến giờ vẫn chưa có thẻ MST, khi gọi điện hỏi cơ quan thuế thì họ trả lời rằng bây giờ chỉ sử dụng số MST mà thôi, không cấp thẻ nữa. Các bạn thử hỏi trực tiếp cơ quan thuế chỗ các bạn xem họ nói có giống vậy không?

N

ntdung8385

Sơ cấp
19/3/10
17
0
0
quan 7
vậy anh chị làm có mẫu danh sách những NLĐ cam kết C23 cho em xin tham khảo với

L

Le Thi Hanh

Guest
ban nao co mau 23/CK-TNCN cho minh nha

H

Hien0320

Sơ cấp
6/5/10
11
0
0
39
TP.HCM
Mau 23/CK-TNCN

Ba Kon cho em hoi cach lam mau 23 voi :

Em co MST TNCN roi, nhung em dang lam 2 cong ty va tong thu nhap 2 cong ty van chua den muc phai dong thue, vay o cong ty em dang lam them em co the lam mau 23 nay de nop duoc khong ?
Neu duoc thi phan ghi la " tam thoi khong khau tru thue 10%" em se ghi nhu the nao, vi neu co khau tru cua em thi cung khau tru 5% thoi chu ?
Chi gium em voi ! Hic HIc .. :wall:

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Ba Kon cho em hoi cach lam mau 23 voi :
Em co MST TNCN roi, nhung em dang lam 2 cong ty va tong thu nhap 2 cong ty van chua den muc phai dong thue, vay o cong ty em dang lam them em co the lam mau 23 nay de nop duoc khong ?
Neu duoc thi phan ghi la " tam thoi khong khau tru thue 10%" em se ghi nhu the nao, vi neu co khau tru cua em thi cung khau tru 5% thoi chu ?
Chi gium em voi ! Hic HIc .. :wall:
- Trường hợp của bạn thì không được bạn ạ, vì theo TT62 thì "chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN". (tỷ lệ nếu trên là 10%)

R

Ruby182

Sơ cấp
17/6/09
2
0
1
Tp.HCM
Chào các anh chị trong gia đình
Tham gia vào gia đình mình em học hỏi được nhiều và cũng hữu ích nữa. Mong gia đình mình mạnh khỏe
:015:

shmily

shmily

Trung cấp
4/7/06
144
0
0
Việt nam
- Trường hợp của bạn thì không được bạn ạ, vì theo TT62 thì "chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN". (tỷ lệ nếu trên là 10%)

a Tùng à, vậy như trả lời của anh thì cam kết 23 chỉ dành cho người có thu nhập từ 1nơi thôi ạ, trường hợp e thuê lđ ngoài họ làm 2nơi và người này làm cam kết 23 với đơn vị e là ko đc ạ? cảm ơn a nhiều

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
a Tùng à, vậy như trả lời của anh thì cam kết 23 chỉ dành cho người có thu nhập từ 1nơi thôi ạ, trường hợp e thuê lđ ngoài họ làm 2nơi và người này làm cam kết 23 với đơn vị e là ko đc ạ? cảm ơn a nhiều

Theo TT 62 : "Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên .." . LĐ thuê ngoài nếu chỉ có thu nhập duy nhất từ dịch vụ hoặc công việc họ đang làm và chịu mức khấu trừ thuế là 10% thì có thể làm cam kết theo mẫu 23 (ko nhất thiết phải là thu nhập duy nhất từ 1 cơ quan chi trả) - và chính cá nhân đó phải chịu trách nhiệm với tờ khai của mình.

N

NGO THU NGA

Guest
10/3/10
8
0
0
ha noi
Cho mình hỏi, mẫu cam kết 23 này mình điền ngày hiện tại hay phải điền tại thời điểm chi trả vì bjờ cty mình cũng mới bắt đầu yêu cầu nhân viên làm bản cam kết này.

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Cho mình hỏi, mẫu cam kết 23 này mình điền ngày hiện tại hay phải điền tại thời điểm chi trả vì bjờ cty mình cũng mới bắt đầu yêu cầu nhân viên làm bản cam kết này.

Mẫu cam kết 23 là để CQCT căn cứ vào đó mà ko tạm khấu trừ 10% thuế TNCN của lao động. Do đó thường lập ngay khi tiếp nhận lao động vào làm việc. Nếu trước đây bạn đã ko tạm khấu trừ thuế TNCN của họ thì nên cho viết lùi lại tại thời điểm chi trả (hay thời đểim tiếp nhận lao đông).

nhungmuadauyeu

nhungmuadauyeu

Trung cấp
6/11/09
103
0
16
Ha Noi
Bạn Khang nói đúng rồi đấy, lập mẫu này nhằm cam kết rằng người lao động chỉ có thu nhập tại cty mình thôi, nếu vượt quá số đã cam kết thì khi thuế tra ra người lao động phải chịu trách nhiệm đóng phần thuế phát sinh đó, công ty không có liên quan gì.

Cam kết này chỉ dùng cho người lao động không ký HDLĐ có dùng cho cả người lao động có ký HDLĐ mà chưa có MST không bạn? thanks nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA