Quyết toán thuế TNCN đối với LD làm cam kết theo mẫu 23

• Thread starter Bequynhanh
  • Ngày gửi
T

thuy2208

Guest
22/8/08
42
0
6
40
hà nội
cam ket 23

Bạn nhầm rồi mẫu 23/CK-TNCN là biểu mẫu cam kết Tổng thu nhập trong năm không vượt quá 48tr/năm tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN THEO QUY ĐỊNH chứ không phải là cam Kết chưa có MST

em muốn hiểu rõ thêm về cam kết 23/ck-tncn e có thể tìm đọc ở thông tư nào ạ?
em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
nhungmuadauyeu

nhungmuadauyeu

Trung cấp
6/11/09
103
0
16
Ha Noi
em muốn hiểu rõ thêm về cam kết 23/ck-tncn e có thể tìm đọc ở thông tư nào ạ?
em cảm ơn

Trích ở TT 62:
- Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.
- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng"
Mình đang có thắc mắc ở đầu trang mà không thấy ai trả lời giúp cả. Liệu có phải bản CK này là dùng cho người lao động không ký HĐLĐ, người đã ký HĐLĐ nhưng chưa có MST thu nhập chưa phải đóng thuế,... đọc trên TT chỉ thấy nói là NLĐ mà thôi. Ai biết giúp mình với. Cảm ơn nhiều nhiều.

D

dotsay

Sơ cấp
11/11/09
18
0
0
Hà Nội
Bản cam kết 23 có phải nộp kèm QT Thuế TNCN 2009 không?

Iem có théc méc như sau, xin các bô lão giúp iem với, iem xin đa tạ!!!

1. Công ty iem chỉ ký HĐ 2 tháng với người lao động (hết HĐ lại ký tiếp, để tránh đóng BHXH) và lương của họ chắc chắn không ai >4t/tháng. Vậy khi khai vào mẫu 05B và làm thêm bảng cam kết C23 thì bên iem không phải trích lại 10% đúng không các bác??

2.Và khi nộp tờ khai QT thuế TNCN năm 2009 (sắp hết hạn roài) thì iem có phải nộp kèm những bản cam kết đó không??

Mong các bô lão giúp iem với!!!

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Iem có théc méc như sau, xin các bô lão giúp iem với, iem xin đa tạ!!!

1. Công ty iem chỉ ký HĐ 2 tháng với người lao động (hết HĐ lại ký tiếp, để tránh đóng BHXH) và lương của họ chắc chắn không ai >4t/tháng. Vậy khi khai vào mẫu 05B và làm thêm bảng cam kết C23 thì bên iem không phải trích lại 10% đúng không các bác??

2.Và khi nộp tờ khai QT thuế TNCN năm 2009 (sắp hết hạn roài) thì iem có phải nộp kèm những bản cam kết đó không??

Mong các bô lão giúp iem với!!!

Không biết ở Thủ đô thì sao - chứ ở TP. HCM thì các giấy ủy quyền (mẫu 04) và các bản cam kết (mẫu 23) không nộp kèm hồ sơ quyết toán T TNCN của CQCT. CQCT sẽ lưu giữ những hồ sơ này.

M

minhntt

Sơ cấp
8/1/08
27
0
1
HCM
Không biết ở Thủ đô thì sao - chứ ở TP. HCM thì các giấy ủy quyền (mẫu 04) và các bản cam kết (mẫu 23) không nộp kèm hồ sơ quyết toán T TNCN của CQCT. CQCT sẽ lưu giữ những hồ sơ này.

Hôm nay mình vừa đi nộp quyết toán thuế TNCN 2009 nhưng bị trả lại vì phần nhân công mình thuê ngoài có làm cam kết theo mẫu 23 nhưng họ nói những người có MST mới được làm cam kết đó nếu ko thì phỉa trừ thuế là 10% mà những nhân công mình thuê đều là SV mà thuê có mấy ngày thì họ đâu có MST, Bây h phỉa làm thế nào có ai biết chỉ mình với ko thì sắp hết hạn rồi

D

dotsay

Sơ cấp
11/11/09
18
0
0
Hà Nội
Hôm nay mình vừa đi nộp quyết toán thuế TNCN 2009 nhưng bị trả lại vì phần nhân công mình thuê ngoài có làm cam kết theo mẫu 23 nhưng họ nói những người có MST mới được làm cam kết đó nếu ko thì phỉa trừ thuế là 10% mà những nhân công mình thuê đều là SV mà thuê có mấy ngày thì họ đâu có MST, Bây h phỉa làm thế nào có ai biết chỉ mình với ko thì sắp hết hạn rồi

ỐI lằng nhằng thía à?? Nhân viên chỗ mình cũng đã có MST hết roài nhưng có một số người đã nghỉ việc trước khi có MST(nhưng vẫn trong 6 tháng cuối năm 2009) và một số người mới vào là chưa có MST, dzậy hem bít là làm thía nèo bi giờ nhẩy?? Cả nhà ơi, hu hu giúp với

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn

Bạn ở thuế nào mà hành hạ vậy? Mình cũng lần đầu tiên nghe nói đây
Chỉ còn cách hỏi người phụ trách thuế ở đấy chứ biết làm thế nào nữa
Hix

C

cogaitaydaivn

Trung cấp
16/9/08
137
0
18
TP HCM
ỐI lằng nhằng thía à?? Nhân viên chỗ mình cũng đã có MST hết roài nhưng có một số người đã nghỉ việc trước khi có MST(nhưng vẫn trong 6 tháng cuối năm 2009) và một số người mới vào là chưa có MST, dzậy hem bít là làm thía nèo bi giờ nhẩy?? Cả nhà ơi, hu hu giúp với

Bạn dùng số CMND để QT

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Thủ đô hay không thủ đô thì cũng phải theo TT62
...cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý ...
Nghĩa là cty giữ Bản cam kết lại cty, xuất trình khi cơ quan thuế yêu cầu.

P

Pysanka

Sơ cấp
14/3/09
37
0
0
36
Hà Nội
Bản cam kết mẫu số 23/BCK-TNCN chỉ cần nộp cho cơ quan chi trả thu nhập để họ làm căn cứ ko khấu trừ thuế thôi. Ko fải nộp cho cơ quan thuế đâu.
Còn mẫu 04 thì mìh ko biết. Nếu ko ngại nắg thì bạn thử lên chi cục thuế, jờ nhiều ng đi nộp, lên đó hỏi mấy ng đi nộp là biết ngay! :D

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh

Bạn nộp ở cục thuế nào vậy? Mình đã nộp xong QT T TNCN năm 2009 rồi- Bảng kê 5B của mình hơn 300 người ; trong đó 225 nguời có MST là những người mà mình đã đăng ký MST cho họ hồi đầu năm 2009, 90 người có ko có MST nhưng có CMND và 13 người ko có số CMND (dĩ nhiên là 13 vị này phải chịu thuế suất 10%). Mình nộp qua mạng thành công xong - lên thuế nộp file giấy thì CB ở đó chỉ hỏi "nộp qua mạng ok chưa?" - mình trả lời "rồi" là họ nhận luôn, chỉ kiểm tra tờ khai 5Akk để đóng dấu xác nhận thôi.

O

Ong VOVE

Trung cấp
8/5/10
132
0
0
U MINH
Bạn nộp ở cục thuế nào vậy? Mình đã nộp xong QT T TNCN năm 2009 rồi- Bảng kê 5B của mình hơn 300 người ; trong đó 225 nguời có MST là những người mà mình đã đăng ký MST cho họ hồi đầu năm 2009, 90 người có ko có MST nhưng có CMND và 13 người ko có số CMND (dĩ nhiên là 13 vị này phải chịu thuế suất 10%). Mình nộp qua mạng thành công xong - lên thuế nộp file giấy thì CB ở đó chỉ hỏi "nộp qua mạng ok chưa?" - mình trả lời "rồi" là họ nhận luôn, chỉ kiểm tra tờ khai 5Akk để đóng dấu xác nhận thôi.

Bạn cho mình hỏi với, trường hợp tại Cty:
Cty có ký HDLD (làm ngoài giờ) với 2 người mức lương 2tr/tháng/người, không có MST và không có số CMND (họ không muốn ghi CMND)
Mình khai 2 người này vào 05A (vì có ký HDLD dài hạn) tại chỉ tiêu (08) tổng là 24tr (mỗi người 6 tháng) các chỉ tiêu khác (9 đến 17) để trống và không tick vào CQCT.
Tại tờ khai 05/KK-TNCN chỉ có duy nhất tại chỉ tiêu (08) = 24tr.
Mình đã in hồ sơ xong chưa gởi file.
Xin hỏi, hồ sơ làm như vậy có được không, mình có phải nộp 10% thuế cho 2 người này không, nếu nộp thuế bây giờ thì có bị phạt không ?
Mong trợ giúp.

D

danganhhoa

Guest
21/5/10
1
0
0
tp.ho chi minh
hi. moi nguoi cho em hoi cai nay ti nha
o tk 23/CK-TNCN neu nguoi lao dong cam ket theo mau nay thi tam thoi k khau tru 10% tn cua NLD, nhung em van chua ro la cam ket nay co bat buoc nguoi lao dong phai lam viec cho cty do trong mot nam hay k, neu nguoi do chi lam o cty co vai thang roi nghi thi co viet cam ket nay k?
mong moi nguoi tra loi thac mac nay jup em nha
thanks!

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Cty có ký HDLD (làm ngoài giờ) với 2 người mức lương 2tr/tháng/người, không có MST và không có số CMND (họ không muốn ghi CMND)
Mình khai 2 người này vào 05A (vì có ký HDLD dài hạn) tại chỉ tiêu (08) tổng là 24tr (mỗi người 6 tháng) các chỉ tiêu khác (9 đến 17) để trống và không tick vào CQCT.
Xin hỏi, hồ sơ làm như vậy có được không, mình có phải nộp 10% thuế cho 2 người này không, nếu nộp thuế bây giờ thì có bị phạt không ?
Mong trợ giúp.

Cty có ký HĐ thì phải yêu cầu lao động cấp số CMND chứ. Ngay cả lao động thời vụ nếu muốn CQCT tạm thời ko khấu trừ thuế TNCN cũng phải lập bản CK mẫu 23 có ghi số CMND và phải phôt CMND nộp kèm nữa mà, Mình nghĩ bạn nên cố gắng hợp thức hóa họ bằng cách bảo họ cung cấp bản sao CMND và kê vào 5A vì họ có HĐLĐ dài hạn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mong trợ giúp.

Họ không muốn ghi CMND (có thể họ đã có MST) nhưng do không muốn phải tự quyết toán TNCN mà để CQCT chính của họ quyết toán (vì phần TN thêm không lớn, chấp nhận nộp 10% cho khỏi rườm rà)
Trường hợp này bạn kê vào 5A do họ có hợp đồng dài hạn và cứ trích 10% thuế để nộp (tiện cho cả 2 bên)
Việc kê vào 5A nhằm mục đích chứng minh 2 người trên làm việc theo HDLD để Cty bạn có cơ sở tính chi phí tiền lương vào chi phí được trừ khi tính TNDN.
Trong thời hạn nộp hồ sơ QT.TNCN, bạn nên nộp luôn khoản thuế này.

D

dungnxth

Guest
4/2/09
1
0
1
41
tp hcm
Chao ca nha!
Minh co mot thac mac mong moi nguoi chi giup, cong ty cua minh co ky hop dong tren 3 thang voi nguoi lao dong, nhung nguoi ta chi lam hon 2 thang la nghi, vay minh se ke khai nhu the nao trong to quyet toan thue TNCN khai trong mau 05A hay 05B.
Minh dang can gap, moi nguoi giup minh nha.

C

cogaitaydaivn

Trung cấp
16/9/08
137
0
18
TP HCM
Chao ca nha!
Minh co mot thac mac mong moi nguoi chi giup, cong ty cua minh co ky hop dong tren 3 thang voi nguoi lao dong, nhung nguoi ta chi lam hon 2 thang la nghi, vay minh se ke khai nhu the nao trong to quyet toan thue TNCN khai trong mau 05A hay 05B.
Minh dang can gap, moi nguoi giup minh nha.
Bạn nên kê trên mẫu 05a hay hơn.

nghiavanhn

nghiavanhn

Trung cấp
30/6/08
74
2
8
Ha Noi
Cho mình hỏi mọi người với, công ty mình có mấy nhân viên vào làm việc từ tháng 10/2009, ký hợp đồng dài hạn chứ không phải hợp đồng 03 tháng nên không thể kê khai vào 05B, lương của họ không đến mức phải nộp thuế nhưng do tiền thưởng tháng 13 nên họ sẽ bị khấu trừ thuế TNCN theo biểu luỹ tiến. Phần mềm thì mặc định là 06 tháng mà năm 2009 họ mới làm việc được 3 tháng, trước đó chưa làm ở đâu cả. Có ai gặp trường hợp như mình không? gấp gấp quá rồi

V

vvvinh

Sơ cấp
20/11/09
49
0
6
Tây Nguyên
Cty có ký HĐ thì phải yêu cầu lao động cấp số CMND chứ. Ngay cả lao động thời vụ nếu muốn CQCT tạm thời ko khấu trừ thuế TNCN cũng phải lập bản CK mẫu 23 có ghi số CMND và phải phôt CMND nộp kèm nữa mà, Mình nghĩ bạn nên cố gắng hợp thức hóa họ bằng cách bảo họ cung cấp bản sao CMND và kê vào 5A vì họ có HĐLĐ dài hạn.

Cam kết 23 phải kèm CMND photo nữa hả bạn vì mình thấy mấy bạn mình làm trong bản cam kết đã có số và ngày cấp rồi nên k cần photo nữa

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA