Chi phí quảng cáo

• Thread starter LuongKhanhToan
  • Ngày gửi
L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Chào các bác, em làm ở một công ty dịch vụ tư vấn cho nên chi phí quảng cáo trên báo chí là rất lớn (so với tổng chi phí khác). Em muốn hỏi các bác là cái vụ giới hạn chi phí quảng cáo ở 10% tổng các chi phí khác khi áp dụng ở công ty em thì thế nào (các doanh thu ở công ty phát sinh chủ yếu do quảng cáo trên báo mang lại). Em nên hạch toán vào loại chi phí gì đây?
Cảm ơn các bác nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Giống công ty tớ ngày xưa, tức là tư vấn cho khách hàng lựa chọn, xây dựng kênh quảng cáo, hình thức quảng cáo, tự thiết kế hoặc đi thuê... để thực hiện các DV trên v...v
Theo tớ, các chi phí trên không phải là quảng cáo cho SP hay DV, cho tên tuổi hay thương hiệu của chính doanh nghiệp mình mà là giá vốn/chi phí SX. Thí dụ doanh thu của 1 HĐ DV là toàn bộ tiền thu về của HĐ đó, còn chi phí cho HĐ đó là toàn bộ chi phí liên quan, hạch toán vào giá vốn.

T

tamfpt

Guest
30/5/05
12
0
0
43
Ha noi
Theo mình thì bạn phải bóc tách được Cp nào đem lại doanh thu thì mới được hạch toán vào giá vốn, còn chi phí QC nào ko đem lại Dthu thì nên htoán vào Cp bán hàng, Cp Marketing.

B

BaoNgoc01

Guest
17/6/05
39
0
0
50
HCM city
Nếu chi phí quảng cáo có liên quan trực tiếp đến 1 sản phẩm tư vấn mà mang lại doanh thu thì bạn hãy biến chi phí quảng cáo đó vào thành một khoản chi phí cho sản phẩm tư vấn (nhằm giảm bớt cái gọi là quảng cáo đấy mà). Hãy vận dụng bạn nhé.

T

tranvuthanh

Guest
1/2/05
1
0
0
43
tpHCM
Khuyến mại

Chào các bạn, minh đang có vấn đề cần các bạn tư vấn. Đơn vị minh lắp ráp ô tô tải CKD , tiêu thụ qua hệ thống đại lý bán đúng cho người tiêu dùng và đơn vị mình xuất hóa đơn bán thấp hơn giá đó một khoản như là thu nhập của đại lý.
Hiện nay Đơn vị minh muốn tổ chức chương trình khuyến mại tặng vàng cho khách hàng mua xe tại các đại lý.
Các bạn có thể tư vấn dùm minh những vấn đề phát sinh liên quan thuế cũng như hạch toán chi phí khoản này ne. Cảm ơn .

T

thaonguyen8

Guest
16/7/05
9
0
0
Hà Nội
Chào các bác, em làm ở một công ty dịch vụ tư vấn cho nên chi phí quảng cáo trên báo chí là rất lớn (so với tổng chi phí khác). Em muốn hỏi các bác là cái vụ giới hạn chi phí quảng cáo ở 10% tổng các chi phí khác khi áp dụng ở công ty em thì thế nào (các doanh thu ở công ty phát sinh chủ yếu do quảng cáo trên báo mang lại). Em nên hạch toán vào loại chi phí gì đây?
Cảm ơn các bác nhé.
Theo em thì Doanh Thu của cty là do dịch vụ tư vấn mang lại như vậy có thể xem như dịch vụ tư vấn là sản phẩm của đơn vị. như vậy chi phí quảng cáo đó được xem là chi phí bán hàng . tất nhiên sẽ tách 1 phần nào đó cho chi phí quảng cáo tuỳ vào từng lần chi cụ thể ,hiện tại em chưa tìm ra tiêu chí để tách . xin các bác cho ý kiến

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu công ty của bạn là công ty kinh doanh loại hình dịch vụ, trong khi doanh thu tạo ra chủ yếu nhờ từ quảng cáo. Như vậy, có thể coi chi phí quảng cáo là chi phí trực tiếp tạo ra doanh thu và cho nó vào chi phí bán hàng, tiểu khoản 6418.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Kế toán ghi nhận chi phí khi chi phí phát sinh, không ảnh hưởng bởi các quy định hạn chế của thuế. Sau này khi lập báo cáo quyết toán thuế thì se loại trừ các khoản chi phí theo luật thuế không được trừ để tính thu nhập chịu thuế trên cơ sở lợi nhuận kế toán

F

funny money

Guest
11/10/05
3
0
0
HCM
Sp cua cong ty ban la quang cao thu - thu ve quang cao ghi vao doanh thu. con nhung quang cao ve cong ty minh thi ghi vao chi quang cao - tach biet quang cao ve doanh thu va chi phi

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Cả nhà cho mình hỏi với, mình có cái hoá đơn 15 triệu về chi phí đặt in thẻ, cái thẻ này bên mình tặng cho khách hàng vip được sử dụng giá ưa đãi của bên mình, các bạn cho hỏi cái này mình định hạch toán vào TK 242 rồi phân bổ dần vào chi phí có được không? hay cho vào tài khoản 641 nhỉ, mong các bạn chỉ giúp

T

ThuAnhNguyen

Sơ cấp
25/8/11
17
0
0
37
Hà Nội
các bạn ơi, cho mình hỏi. cty mh làm về bên viết phần mềm giải trí thì theo các bạn các khoản chi phí nào được xem là hợp lý?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA