tạm ứng tiền cho xếp, xếp không giải trình thì phải làm sao?

• Thread starter chungchim
  • Ngày gửi
C

chungchim

Guest
15/12/09
1
0
0
hoa binh
:wall: Công ty mình xếp tổng không thường xuyên có ở công ty, ở nhà chỉ có xếp phó. Mỗi lần cần đi ngoại giao thì xếp phó được xếp tổng cho tạm ứng tiền đi công tác. Vì thế mà mình phải viết phiếu chi và tạm ứng cho xếp. Nhưng kí ở vị trí thủ trưởng cũng là xếp phó, người nhận cũng là xếp phó. Và xếp không bao h giải trình các khoản chi khi đi công tác. Cty mình hiện không có Kế toán trưởng. Mình phải làm sao gjo?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Luc van

Guest
mình tự giải trình giùm xếp rồi đưa xếp ký!:004:

A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
Chi tạm ứng công tác thì người duyệt chi và người nhận tiền là một cũng không vấn đề gì, quan trọng là chứng từ hoàn ứng, bạn phân loại chứng từ hợp lệ và không hợp lệ để hạch toán thôi còn yêu cầu giải trình thì bạn cứ yêu cầu với sếp tổng ắt ông ấy sẽ có ý kiến với sếp phó thôi

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
:wall: Công ty mình xếp tổng không thường xuyên có ở công ty, ở nhà chỉ có xếp phó. Mỗi lần cần đi ngoại giao thì xếp phó được xếp tổng cho tạm ứng tiền đi công tác. Vì thế mà mình phải viết phiếu chi và tạm ứng cho xếp. Nhưng kí ở vị trí thủ trưởng cũng là xếp phó, người nhận cũng là xếp phó. Và xếp không bao h giải trình các khoản chi khi đi công tác. Cty mình hiện không có Kế toán trưởng. Mình phải làm sao gjo?
- chi tạm ứng fải có ý kiến xét duyệt của Sếp tổng đính kèm.
- sếp tổng fải ủy quyền cho sếp phó ký tên trong pchi khi sếp tổng đi công tác.
- sếp không giải trình thì nói sếp giải trình (để cho số liệu chứng từ cty minh bạch và rõ ràng). bạn soạn sẵn 1 form qtoán chi phí tạm ứng, fần giải trình bạn để trống để khi qtoán tạm ứng thì nói sếp điền vào.

A

anhanh8989

Guest
19/2/09
3
0
1
35
Quảng Ngãi mến thương
Cho mình bon chen tí nha!
Vậy nếu sếp chi tiêu vào những mục đích không thể giải trình được thì hoạch toán thế nào?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Cho mình bon chen tí nha!
Vậy nếu sếp chi tiêu vào những mục đích không thể giải trình được thì hoạch toán thế nào?
lúc này thì chuyển sang vấn đề CHI PHÍ HỢP LÝ KHI QUYẾT TOÁN THUẾ TNDN, chứ không còn liện quan tới vấn đề tạm ứng nữa.

T

thaosang

Guest
2/12/09
1
0
0
42
hai phong
Mình thì tự giai trình hộ sếp,chuyển sang chi phí hợp lý : như là : tiếp khách, VPP, mua dung cụ văn phòng, .... với số tiền nhiều thì tư giải vào vật tư vật liệu, cân đối rồi báo cáo sếp.... lấy chứng từ đầu vào
Mục này lâu không có người quan tâm nhỉ, nhưng chắc vẫn có người cần

Mình tự cân đối , rồi tự làm thanh toán tạm ứng, tự lấy chứng từ ( có hỏi ý kiến sếp) , nhờ sếp ký vào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA