Cách xử lý tiền mặt

• Thread starter NMT1280
  • Ngày gửi
N

NMT1280

Guest
11/4/07
38
0
0
45
HCM
Các Bác cho em hỏi Cty em vay tiền để làm việc riêng vậy khoảng tiền đó em phải làm sao các bác chỉ giúp em với em đang cần gấp lắm. Cảm ơn các bác nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Các Bác cho em hỏi Cty em vay tiền để làm việc riêng vậy khoảng tiền đó em phải làm sao các bác chỉ giúp em với em đang cần gấp lắm. Cảm ơn các bác nhiều.

Khi Cty vay tiền ngân hàng thì phải sử dụng vốn vay đúng mục đích trong phương án vay. Còn làm việc riêng là sao, không hiểu ????

D

dangthihuong0706

Sơ cấp
11/1/10
2
0
0
hai duong
việc riêng là việc gì vậy bạn? có thể là chi phí quản lý ko?

H

hienanhdt

Sơ cấp
2/1/10
17
0
0
Hai Phong
Nếu cty bạn vay tiền của cá nhân ( nhớ làm hợp đồng cho vay nhé) thì bạn hạch toán
Nợ 111
Có 341,311,335.
Hàng tháng bạn hạch toán lãi vay bt nhưng không được vượt quá 150% lãi suất ngân hàng tại thời điểm vay nhé.
Nợ 635
Có 341, 335,111...
Nếu vay của ngân hàng thì phải có khế ước vay, mục đích vay

B

billgate2810

Guest
27/11/09
1
0
0
38
Ha Noi
Theo mình trước tiên bạn phải cho biết vay tiền từ nguồn nào?( Vay của Ngân hàng, các tổ chức tín dụng, vay cá nhân, vay trong nội bộ công ty...) Làm việc riêng là việc gì? Từ đó có thể tìm cách để hợp lý hoá các khoản chi phí phát sinh (Bằng cách mua hoá đơn, thông thường thì có thể mua hoá đơn Nhà hàng, nhà nghỉ, xăng dầu...).Nhiều doanh nghiệp ngoài tiền mặt tại quỹ ở trong két còn có những quỹ đen theo dõi riêng ngoài sổ sách kết toán.Nếu trường hợp vay ngoài vay cá nhân bạn hạch toán NợTK111,112/Có TK3388. Rồi chi vào khoản j thì bạn hạch toán tiếp cho phù hợp. Và nhớ hoàn thiện hoá đơn chứng từ cho phù hợp. Chuc ban tìm được giải pháp tốt nhất!!!:dance2:

N

NMT1280

Guest
11/4/07
38
0
0
45
HCM
Cách định khoản tiền vay

Các Bác Cty em là Cty TNHH, Cty em có vay một số tiền của Ngân Hàng tiền đó sếp em đi mua xe và xe đó sếp em k để cty đứng tên mà là đứng tên cá nhân sếp em vậy khoản tiền đó em phải làm sao để số tiền mặt trên thực tế bằng với sổ sách đây các Bác giúp em với.
Vd :
Sếp vay của NH 1 tỷ mua xe khoảng 800 triệu còn 200 triệu khi sếp cho bạn mượn vậy khoản tiền đó em phải làm sao các bác giúp em với.thanks

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
bạn hỏi rồi tự trả lời luôn.

P

Pham T

Guest
11/1/10
1
0
0
41
Thanh Xuân
Giúp mình với , công ty mình mới thành lập đầu năm 2009 , vốn góp của Công ty là 3.000.000.000 nhưng thực tế Công ty mình chi từ đầu năm đến giờ mới được 100.000.000 thôi còn thu thì không đáng kể, các bạn giúp mình xử lý tiền trong quỹ của Công ty mình nhiều quá

N

NMT1280

Guest
11/4/07
38
0
0
45
HCM
Các Bác giúp em định khoản với 800 triệu đó sếp mua xe nhưng xe đó k để tên Cty mà để tên sếp vậy là khoảng tiền đó xem như sếp đã làm việc riêng rồi vậy em phải định khoản như thế nào hả các bác.

N

NMT1280

Guest
11/4/07
38
0
0
45
HCM
Định khoản tiền vay

Các Bác ơi Cty em vay làm việc riêng là việc mua xe hơi đứng tên sếp em đó, còn một ít thì cho bạn sếp mượn nhưng sếp lại lấy tên Cty đi vay của NH vậy số tiền đó em phải sử lý như thế nào?Help me.

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Các Bác ơi Cty em vay làm việc riêng là việc mua xe hơi đứng tên sếp em đó, còn một ít thì cho bạn sếp mượn nhưng sếp lại lấy tên Cty đi vay của NH vậy số tiền đó em phải sử lý như thế nào?Help me.
Sếp của bạn vay tiền NH mua xe ôtô nhưng cái ôtô giá trị thấp hơn tiền vay đúng ko. Khoản đó bạn vẫn định khoản bt thôi. Còn khoản sếp bạn cho vay bạn cứ định khoản là khoản vay đấy ct cho cá nhân vay thôi.

D

dieu trang

Trung cấp
28/12/09
64
0
0
TP.HCM
Giúp mình với , công ty mình mới thành lập đầu năm 2009 , vốn góp của Công ty là 3.000.000.000 nhưng thực tế Công ty mình chi từ đầu năm đến giờ mới được 100.000.000 thôi còn thu thì không đáng kể, các bạn giúp mình xử lý tiền trong quỹ của Công ty mình nhiều quá
Hihii, nếu đầu năm 2009 làm biên bản góp vốn 1 lần thì tiền này tồn ở quỹ tiền mặt chứ sao. Cty mình cũng vậy, góp trên sổ sách là 1 lần nhưng thực ra lúc chi ra mới đưa tiền ra góp vào ngân hàng, rùi còn ghi góp vốn nữa chứ. tức thật làm mình phải biến các khoản đó vào 3388. trời ơi! tiền mặt trên sổ sách còn qua trời, lại phải đi vay . mình phát ốm lên được. nhưng không sao? sau 5 năm mới quyết toán mà, lúc đó sẽ có kinh nghiệm cái miệng mà vặn vẹo với mấy cha thuế

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Hihii, nếu đầu năm 2009 làm biên bản góp vốn 1 lần thì tiền này tồn ở quỹ tiền mặt chứ sao. Cty mình cũng vậy, góp trên sổ sách là 1 lần nhưng thực ra lúc chi ra mới đưa tiền ra góp vào ngân hàng, rùi còn ghi góp vốn nữa chứ. tức thật làm mình phải biến các khoản đó vào 3388. trời ơi! tiền mặt trên sổ sách còn qua trời, lại phải đi vay . mình phát ốm lên được. nhưng không sao? sau 5 năm mới quyết toán mà, lúc đó sẽ có kinh nghiệm cái miệng mà vặn vẹo với mấy cha thuế
Theo quy định của Luật thuế thì thời gian quyết toán thuế TNDN từ 1-5 năm trừ trường hợp đặc biệt có thể quyết toán luôn. Còn nếu như Dn làm hồ sơ quyết toán thuế TNDN thì trong vòng 3 tháng sẽ giải quyết đó bạn. Chứ ko phải trường hợp nào cũng 5 năm mới quyết toán đâu

N

NMT1280

Guest
11/4/07
38
0
0
45
HCM
Sếp của bạn vay tiền NH mua xe ôtô nhưng cái ôtô giá trị thấp hơn tiền vay đúng ko. Khoản đó bạn vẫn định khoản bt thôi. Còn khoản sếp bạn cho vay bạn cứ định khoản là khoản vay đấy ct cho cá nhân vay thôi.

Xe ôtô đứng tên cá nhân sếp vậy mình phải định khoản như thế nào? Bạn giúp mình với.

T

Thanhtuan83

Trung cấp
4/9/08
53
1
8
41
Hà Nội
Xe ôtô đứng tên cá nhân sếp vậy mình phải định khoản như thế nào? Bạn giúp mình với.

Sếp mà không hiểu tài chính, chỉ khổ cho kế toán chạy theo dọn rác thôi. À thế trên hoá đơn GTGT mua xe ô tô, ghi tên sếp bạn hay ghi về cho Công ty. Nếu ghi về cho Công ty và Công ty là Công ty TNHH MTV hoặc Công ty tư nhân thì mình nghĩ bạn cứ hạch toán bình thường (vì mình nghĩ, thuế má có vào họ chỉ xem HĐ có ghi mua ô tô không thôi, chứ họ chẳng xem đăng ký đâu hoặc tư nhân, hay TNHH MTV thì ô tô đứng tên chủ doanh nghiệp là bình thường)

D

dolphin83

Sơ cấp
9/10/08
8
0
1
41
Tp.HCM
Sếp mà không hiểu tài chính, chỉ khổ cho kế toán chạy theo dọn rác thôi. À thế trên hoá đơn GTGT mua xe ô tô, ghi tên sếp bạn hay ghi về cho Công ty. Nếu ghi về cho Công ty và Công ty là Công ty TNHH MTV hoặc Công ty tư nhân thì mình nghĩ bạn cứ hạch toán bình thường (vì mình nghĩ, thuế má có vào họ chỉ xem HĐ có ghi mua ô tô không thôi, chứ họ chẳng xem đăng ký đâu hoặc tư nhân, hay TNHH MTV thì ô tô đứng tên chủ doanh nghiệp là bình thường)
Xe ô tô nếu hạch toán vào tài sản của công ty thì nó là tài sản cố định đấy bạn à. Ba cái tài sản cố định này thuế kiểm tra kỹ lém chứ đừng có đùa hà nha!

Nếu xe xếp bạn đã đứng tên thì không đưa vào sổ sách của công ty được đâu.Nếu có đưa vào thì sau này quyết toán thuế thì thếu cũng loại ra. Nếu muốn thì xếp bạn nên làm hợp đồng cho mượn xe, các khoản chi phí phát sinh liên quan đến xe thì được đưa vào chi phí. Còn nếu xếp bạn muốn đưa xe ô tô làm tài sản cố định của công ty thì mình nghĩ nên sang tên xe thành tên của công ty là hợp lệ nhất.

N

NMT1280

Guest
11/4/07
38
0
0
45
HCM
Xe ô tô nếu hạch toán vào tài sản của công ty thì nó là tài sản cố định đấy bạn à. Ba cái tài sản cố định này thuế kiểm tra kỹ lém chứ đừng có đùa hà nha!

Nếu xe xếp bạn đã đứng tên thì không đưa vào sổ sách của công ty được đâu.Nếu có đưa vào thì sau này quyết toán thuế thì thếu cũng loại ra. Nếu muốn thì xếp bạn nên làm hợp đồng cho mượn xe, các khoản chi phí phát sinh liên quan đến xe thì được đưa vào chi phí. Còn nếu xếp bạn muốn đưa xe ô tô làm tài sản cố định của công ty thì mình nghĩ nên sang tên xe thành tên của công ty là hợp lệ nhất.

Sếp mình k đưa xe đó vào cty mà là của riêng ổng bởi vậy ổng mới đứng tên nên mình k biết định khoản như thế nào về số tiền đó đây.Vì thế mình mới nói là ổng chi việc riêng nên mình k biết sử lý số tiền đó ra sao đây.help me

T

Thanhtuan83

Trung cấp
4/9/08
53
1
8
41
Hà Nội
Sếp mình k đưa xe đó vào cty mà là của riêng ổng bởi vậy ổng mới đứng tên nên mình k biết định khoản như thế nào về số tiền đó đây.Vì thế mình mới nói là ổng chi việc riêng nên mình k biết sử lý số tiền đó ra sao đây.help me

Thực ra mình biết Dolphin83 nói không sai.hạch toán vào TSCĐ là có vấn đề rồi, nhưng nếu không làm thế thì chẳng còn biết xử lý khoản 800 triệu mua ô tô đó ntn cả.Theo mình bạn cứ treo tạm ở 1 tài khoản nào đó đã, ví dụ treo ở 1388 chẳng hạn, rồi xử lý sau. Thực tế thì ở Cty TNHH tiền là của sếp, chi thế nào là quyền của họ, cùng lắm là bạn ko hạch toán phiếu chi 800 tr mua ô tô đó nữa, nhưng nhớ ghi nhớ, để sau này sếp hỏi thì còn giải trình, về mặt cơ quan thuế thì theo mình với cty TNHH họ chẳng quan tâm quỹ của bạn thực tế ra sao đâu.
Mình mới làm kế toán thôi, nhưng cũng muốn trình bày chút chủ ý.Nếu có gì sai sót mong các bạn chỉ giáo thêm nhé.:015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA