Kế toán sản xuất đồ gỗ văn phòng, nội thất sao khó thế nhỉ?

• Thread starter hiendt
  • Ngày gửi
SUNF

SUNF

Trung cấp
2/10/03
176
4
0
52
Hà Nội
TuananhBG nói:
Nếu ngày nay ai có phương pháp tính giá thành một cách triệt để thì tôi công nhận người đó thực sự là một siêu cao thủ trong nghề kế toán, tôi xin bái làm sư phụ luôn. Có ai muốn nhận có đệ tử thì hãy lên tiếng đi.
Không dám nhận TuananhBG làm đệ tử, nhưng SUNF đang làm nhiều về phần giá thành, nên xin được trao đổi nhé:

1. Nếu sản xuất hàng loạt, mặt hàng ít thay đổi, thì ta sử dụng giá thành tiêu chuẩn (giá thành định mức - Standard Costing). Khi sử dụng SC, kể cả bạn có thay gỗ lim bằng gỗ trắc, vẫn có thể xử lý ngon lành được, mà không mất nhiều công lắm đâu

2. Nếu các đơn đặt hàng thường đa dạng, chủng loại hàng thay đổi thường xuyên, tốt nhất là ta nên làm theo hướng giá thành đơn hàng. Nghĩa là ta tính giá thành cho từng đơn đặt hàng thôi (Job Costing). Trường hợp này, ta chỉ tập hợp phân bổ chi phí theo các đơn đặt hàng, không đi quá sâu vào từng sản phẩm trong đơn hàng, vì số lượng ít, chủng loại có thể đa dạng

3. Trường hợp công ty bạn có cả hai dạng sản xuất trên, thì ta tính theo cả hai cách. Chi phí nào theo dõi được trực tiếp tới từng đơn hàng hoặc từng sản phẩm thì dễ rồi. Còn chi phí chung cho cả hai loại hình, thì đành phân bổ để đưa vào giá thành từng loại hình thôi.

Chắc chắn là bài toán của bạn có lời giải.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Leanhtuan

Guest
6/9/05
2
0
0
Thai Nguyen
Minh muon chia se cung cac ban ve phuong phap tinh gia thanh cho san xuat noi that, vi minh cung dang lam cho mot doanh nghiep ve san xuat noi that.
Truoc tien ban muon tinh gia thanh cho don vi san xuat noi that ban phai xay dung dinh muc cho tung thu thanh pham. sau do can cu vao dinh muc de ban tinh gia thanh san pham. Di nhien, ban phai to chuc ke toan that tot doi voi thanh pham san xuat ra.
VD: Ban, Ghe, Giuong, Tu thi co rat nhieu loai va quy cach khac nhau.
VD: Ban lam viec: 1,2 x 0,6; 1,4 x 0,7.....dung khong. De tinh duoc gia thanh ban phai xac dinh ro tung loai thanh pham theo chi phi NVL, vi nguyen vat lieu co rat nhieu loai nhu; Van phu, Van dam, go thong, go lim, go N2,5...
Neu ban to chuc cong tac ke toan tot thi viec tinh gia thanh het suc don gian.
The nhe, co gi minh se trao doi ky voi ban sau.

A

Asashihiru

Guest
9/12/05
7
0
0
TP CHM
Leanhtuan nói:
Minh muon chia se cung cac ban ve phuong phap tinh gia thanh cho san xuat noi that, vi minh cung dang lam cho mot doanh nghiep ve san xuat noi that.
Truoc tien ban muon tinh gia thanh cho don vi san xuat noi that ban phai xay dung dinh muc cho tung thu thanh pham. sau do can cu vao dinh muc de ban tinh gia thanh san pham. Di nhien, ban phai to chuc ke toan that tot doi voi thanh pham san xuat ra.
VD: Ban, Ghe, Giuong, Tu thi co rat nhieu loai va quy cach khac nhau.
VD: Ban lam viec: 1,2 x 0,6; 1,4 x 0,7.....dung khong. De tinh duoc gia thanh ban phai xac dinh ro tung loai thanh pham theo chi phi NVL, vi nguyen vat lieu co rat nhieu loai nhu; Van phu, Van dam, go thong, go lim, go N2,5...
Neu ban to chuc cong tac ke toan tot thi viec tinh gia thanh het suc don gian.
The nhe, co gi minh se trao doi ky voi ban sau.

A`, minh bo sung them y cua bac tren day. Doi voi truong hop phai danh gia hanh do dang. Dieu nay yeu cau ban phai update tat ca cac san pham do dang dang co o duoi khu vuc san xuat va sau do ban phai dung phuong phap qui doi (Equivalent unit) va danh gia muc do hoan thanh cho tung loai san pham thi luc do ban moi co the giai quyet duoc con so do dang cua thang truoc cung nhu chac chan duoc do dang cua thang nay.
Neu DN k co the update duoc do dang cua tung loai san pham-linh kien go^~ vao cuoi thang thi vciec dua tat ca vao 154 va thang sau lai tiep tuc dua vao 154 la dieu hien nhien. Va chi co the danh gia lai 154 khi ma DN phai co mot nay tong kiem kho.

L

lethihang1205

Guest
25/11/07
7
0
0
37
ha nôi
các bạn ơi các bạn cho mình bít với các sổ sách liên quan tới việc bán, nhập hàng của 1 cty đồ gỗ nội thất với cảm ơn các bạn

L

lethihang1205

Guest
25/11/07
7
0
0
37
ha nôi
A`, minh bo sung them y cua bac tren day. Doi voi truong hop phai danh gia hanh do dang. Dieu nay yeu cau ban phai update tat ca cac san pham do dang dang co o duoi khu vuc san xuat va sau do ban phai dung phuong phap qui doi (Equivalent unit) va danh gia muc do hoan thanh cho tung loai san pham thi luc do ban moi co the giai quyet duoc con so do dang cua thang truoc cung nhu chac chan duoc do dang cua thang nay.
Neu DN k co the update duoc do dang cua tung loai san pham-linh kien go^~ vao cuoi thang thi vciec dua tat ca vao 154 va thang sau lai tiep tuc dua vao 154 la dieu hien nhien. Va chi co the danh gia lai 154 khi ma DN phai co mot nay tong kiem kho.

:biggrinda các bác ơi giúp em với em chuẩn bị làm kế toán công ty SX bán đồ gỗ nội thất ma ko bít phải qua sổ sách gi dc? giúp e với gửi cho em lethihang1205@yahoo.com.vn
:two: :inlove:

H

hotamin_tran

Guest
30/7/07
2
0
1
Q.12, TPHCM
Bạn ơi , trước tiên bạn hãy vào kho vật tư kiểm kê, sau đó tính bán thành phẩm và đánh giá theo % hoàn thành. Còn định mức bạn co thể liên lạc với mình, SPDD ví dụ như bàn làm việc 1.6 x 0.5 x 0.7 m, còn đang chờ sơn thì bạn tính là hoàn thành khoảng 60 - 70%, khi bạn đã theo dõi được SPDD của tháng này và kiểm kê được kho hàng, tháng sau công việc bạn rất dễ dàng.Nhưng quan trọng nhất là bạn phải biết xem bản vẽ chút ít, và kết hợp với kỹ thuật tính dự toán vật tư nhân công, và bạn bám theo dự toán sẽ tính được giá thành . Công việc của Kế toán nội thất rất phức tạp , vì mổi sản phẩm theo thiết kế và mỗi SP la 1 qui cách mẫu mã va số lượng ít nên công việc phức tạp, bạn cần đầu tư nhiều. Bạn liên lạc với mình qua địa chỉ trangnewasia@yahoo.com.vn.

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
Hiện em đang thực hiện xác định lại 154 dở dang của các BTP. Việc khó ở đây là, em có tổng 154 cho toàn bộ số sản phẩm đang dang dở đó: bàn, mặtbàn, tủ, kệ, ...( bàn có vô biên loại bàn, sao lại nhiều thế nhỉ, tủ cũng the same...), nhưng bây giờ để quy về chi tiết cho từng loại thành phẩm dở dang thì ko hiểu cách tính nào chính xác hơn.

* Một là quy theo phần trăm hoàn thành.

* Hai là quy theo NVL chính ( ko hợp lý lắm các pác ạ, bởi mỗi cái nó hoàn thành ở giai đoạn khác nhau).

* Ba theo định mức.Mà theo định mức xác định dở dang cuối kỳ thì hiện công ty em chưa có cái đấy.

Pác nào đã từng làm cho em chỉ dẫn với. Nhanh giúp em với. Em xin đa tạ trước.

Vậy thì em giỏi rồi đấy. Không thấy ai đưa ra phương pháp tính giá thành cho các lọai sản phẩm này. Cái vướng lớn nhất của em là 154 vẫn còn nhưng không biết phân bổ như thế nào. Phần này phải tìm hiểu kỹ để có con số chính xác vì vậy anh hỗ trợ em phần nhỏ này còn gì vướng mắc sẽ góp tiếp nhé.
1. Phương pháp tính giá thành: Pp Phân bước (em xem lại sách kế toán giá thành) và tính theo đơn đặt hàng. Em xem lại thì em sẽ phân bổ khoản thừa đó chính xác hơn.
2. Quy theo nguyên vật liệu chính là đúng đấy nhưng em phải hiểu Sản phẩm hoàn thành giai đoạn này là NL cho giai đoạn sau.
3. Quy trình cơ bản: Giai đoạn sơ chế hoàn thành chuyển sang Gđ tinh chế khi hoàn thành chuyển sang Gđ lắp ráp(chà nhám, sơn,đóng gói) cho nhập kho thành phẩm.
Tham khảo đi nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA