Mua hàng chưa có hoá đơn nhưng đã xuất có sao không ạ?

• Thread starter acca1
  • Ngày gửi
A

acca1

Guest
4/6/09
80
0
0
Hà Nội
Các anh chị giúp em với. ngày 18/12/2009 em nhập hàng của Cty A nhưng chưa có hoá đơn, ngày 26/12/09 em xuất lô hàng này cho cty B đ ng thời xuất hoá đơn luôn, nhưng đến ng ày 2/01/2010 em mới nhận được hoá đơn của cty A, tiền thì đã thanh toán cả rồi. như vậy có sao không ạ, em phải hạch toán thế nào cho phù hợp ạ, các anh chị trả lời sớm giúp em nhé, em đang làm BCTC rồi. Em cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dolphin83

Sơ cấp
9/10/08
8
0
1
41
Tp.HCM
Các anh chị giúp em với. ngày 18/12/2009 em nhập hàng của Cty A nhưng chưa có hoá đơn, ngày 26/12/09 em xuất lô hàng này cho cty B đ ng thời xuất hoá đơn luôn, nhưng đến ng ày 2/01/2010 em mới nhận được hoá đơn của cty A, tiền thì đã thanh toán cả rồi. như vậy có sao không ạ, em phải hạch toán thế nào cho phù hợp ạ, các anh chị trả lời sớm giúp em nhé, em đang làm BCTC rồi. Em cảm ơn nhiều!

Bạn hạch toán theo cách hàng về mà hóa đơn chưa về.
- Ngày 18/12/2009, hàng về: N156/ C331(ghi theo giá tạm tính hoặc giá chính xác)
- Ngày 26/12/2009, xuất hàng: N632/C156. Đồng thời phản ánh doanh thu: N111,112,131/ C511,C3331
- Ngày 02/01/2001, nhận hóa đơn: N133/ C331(phản ánh tiền thuế ghi trên hóa đơn)
- Khi thanh toán tiền cho khách hàng ghi: N331/ C111,112

L

loanman

Sơ cấp
8/6/09
20
0
1
56
TpHCM
Hóa đơn công ty A xuất cho bạn ngày nào? Theo như mình biết (có CV mà mình không nhớ số, bạn nào biết post lên cho mọi người tham khảo nhe)
- Nếu hóa đơn xuất trong tháng 12/2009 -> bạn được kê khai VAT đầu vào
- Nếu hóa đơn xuất trong tháng 01/2009 -> bạn không được kê khai VAT đầu vào trong cả tháng 12/2009 cũng như tháng 01/2010 -> giá vốn hàng bán bị tăng lên

A

acca1

Guest
4/6/09
80
0
0
Hà Nội
Hóa đơn công ty A xuất cho bạn ngày nào? Theo như mình biết (có CV mà mình không nhớ số, bạn nào biết post lên cho mọi người tham khảo nhe)
- Nếu hóa đơn xuất trong tháng 01/2009 -> bạn không được kê khai VAT đầu vào trong cả tháng 12/2009 cũng như tháng 01/2010 -> giá vốn hàng bán bị tăng lên

em xin bổ sung:
hoá đơn cty A xuất cho cty em ngày 2/01/2010, như vậy thì em hạch toán như thế nào ạ, có bị phạt gì không?
cảm ơn anh/chị rất nhiều!

K

kinkinchip

Guest
18/3/08
12
0
0
Hà Nội

Tại sao lại ko được KT VAT đầu vào trong tháng 1 nhỉ? Mình vẫn làm như cách bạn dolphin83 nói và cũng ko để í là có cv nào nói như bạn loanman. Bạn nào biết chỉ hộ với, để chắc chắn mình đúng/sai. Hik, tự dưng lo quá

L

lehuuvuong

Sơ cấp
17/3/09
48
0
0
Tây Tạng
Đó là trường hợp hoá đơn chứng từ quá sáu tháng thì mới không được kê khai khấu trừ thuế VAT. Số thuế này cộng vào giá của HH, DV còn dưới 6 tháng thì vẫn được kê khai bình thường mà. Mình Vẫn làm vậy ma

D

dolphin83

Sơ cấp
9/10/08
8
0
1
41
Tp.HCM
em xin bổ sung:
hoá đơn cty A xuất cho cty em ngày 2/01/2010, như vậy thì em hạch toán như thế nào ạ, có bị phạt gì không?
Theo mình thì công ty bạn vẫn kê khai thuế GTGT đầu vào bình thường. Mình không biết hàng hóa công ty bạn mua vào và bán ra là mặt hàng nào, chứ thuế GTGT năm 2010 nhiều mặt hàng đã tăng lên 10% chứ không còn được giảm 5% như năm 2009.

V

vypt

Nhận hoàn thiện sổ sách kế toán. LH: 0975.66.30.88
17/2/09
5
1
3
TP.HCM
Mình cũng gặp trường hợp như ban Acca1, nhưng đơn hàng này của mình giá trị lên đến hơn 100 triệu, mà mình lại thanh toán cho nhà cung cấp bằng tiền mặt thay vì chuyển khoản qua ngân hàng. Hình như từ năm 2009 hoá đơn trên 20 triệu mà không thanh toán qua ngân hàng là không được khấu trừ thuế GTGT mà phải đưa vào giá vốn đúng không các bạn. Giúp mình với

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
Tại sao lại ko được KT VAT đầu vào trong tháng 1 nhỉ? Mình vẫn làm như cách bạn dolphin83 nói và cũng ko để í là có cv nào nói như bạn loanman. Bạn nào biết chỉ hộ với, để chắc chắn mình đúng/sai. Hik, tự dưng lo quá
mình công nhận là vẫn được kê khai mà đâu phải là không được làm phiếu nhập tháng 12/09 và báo cáo hoá đơn vào tháng 1/2010 định khoản thì theo hàng về trước hoá đơn về sau là ok nha

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
hạch toán tk 632

:046:Cả nhà ơi! Giúp mình với tại sao hàng tồn trong kho cuối năm 2009 của mình vẫn còn, hoăc là đã hết nhưng hàng bán ra so với giá vốn là lãi mà khi kiểm tra tài khoản 632 lại bị âm vậy bác nào nhiều kinh nghiệm thì giúp tớ với huhu!!!!

dinhhiep

dinhhiep

Guest
22/11/09
29
0
1
39
Thừa Thiên Huế
Thế cho minh hỏi cả nhà nghe. Ở chi cục thuế mình họ không chấp nhận khi đã xuất hoá đơn mà chưa có hđ đầu vào.Họ chỉ đưa ra một lý do:" Đã chuyển quyền sử hửu thì phải xuất hoá đơn". Mình lại làm bên xây dựng, nhưng khi chưa thanh lý hợp đồng nhưng đã bàn giao dưa vào sử dụng công trình là phải xuất hđ trong đó chưa thanh lý hợp đoòng thì chủ đầu tư chưa thanh toán hết tiền cho bên mình, thì tiền đâu để minh đã tiền vật liệu và đóng thuế, nhưng nếu xuất hd sau ngày bàn giao thì se bị phạt thuế nộp chậm. Vậy theo mọi người mình nên sử lý như thế nào là hợp lý và đúng

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Thế cho minh hỏi cả nhà nghe. Ở chi cục thuế mình họ không chấp nhận khi đã xuất hoá đơn mà chưa có hđ đầu vào.Họ chỉ đưa ra một lý do:" Đã chuyển quyền sử hửu thì phải xuất hoá đơn". Mình lại làm bên xây dựng, nhưng khi chưa thanh lý hợp đồng nhưng đã bàn giao dưa vào sử dụng công trình là phải xuất hđ trong đó chưa thanh lý hợp đoòng thì chủ đầu tư chưa thanh toán hết tiền cho bên mình, thì tiền đâu để minh đã tiền vật liệu và đóng thuế, nhưng nếu xuất hd sau ngày bàn giao thì se bị phạt thuế nộp chậm. Vậy theo mọi người mình nên sử lý như thế nào là hợp lý và đúng

Chào bạn,
Trong lĩnh vực xây dựng có những đặc thù riêng của nó, vì vậy mà cũng phải có những nghiệp vụ riêng:
Khi công trình hoàn thành và làm biên bản bàn giao, c.ty bạn phải làm hồ sơ quyết toán để chủ đầu tư ký duyệt. Căn cứ hồ sơ quyết toán c.ty bạn phải xuất hoá đơn giao cho chủ đầu tư để có cơ sở thanh quyết toán giá trị công trình. Việc chủ đầu tư khi nào thanh toán cho c.ty bạn là chuyện giữa 2 c.ty, còn đối với thuế thì khi bạn xuất hoá đơn thì phải kê khai và nộp thuế đúng qui định. Vì vậy, trong quá trình thực hiện thi công công trình nếu c.ty bạn quan hệ tốt để xin tạm ứng được càng nhiều càng tốt. Còn việc thuế noí phạt vì xuất hoá đơn sau ngày bàn giao là không đúng đâu, cái lý của c.ty bạn là phải bàn giao và chủ đầu tư chấp thuận hồ sơ quyết toán công trình thì mới xuất hoá đơn được chứ.

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh

Còn một vấn đề nữa mà bạn cần lưu ý đó là việc thanh lý hợp đồng và việc xuất hoá đơn là 2 việc khác nhau, bạn phải xuất hoá đơn trước để có cơ sở thanh quyết toán, sau đó mới làm thanh lý chứ !

M

maiquynh85

Sơ cấp
27/11/09
18
0
0
Hà Nội
Hoá đơn này không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, khi hoànthuế hoặc kiểm toán hoá đơnnày sẽ bị loại. Số thuế GTGT trên sẽ tính vào chi phí chứ không đựơc khấu trừ.

B

bienxanhquetoi1987

Guest
10/3/10
7
0
0
36
TP.HCM

Ok.
Nhưng U phải có hàng nha.
Vì có hàng mới xuất bán chứ không thì không được đâu
Chào bạn nhé.

B

bienxanhquetoi1987

Guest
10/3/10
7
0
0
36
TP.HCM
Bạn hạch toán theo cách hàng về mà hóa đơn chưa về.
- Ngày 18/12/2009, hàng về: N156/ C331(ghi theo giá tạm tính hoặc giá chính xác)
- Ngày 26/12/2009, xuất hàng: N632/C156. Đồng thời phản ánh doanh thu: N111,112,131/ C511,C3331
- Ngày 02/01/2001, nhận hóa đơn: N133/ C331(phản ánh tiền thuế ghi trên hóa đơn)
- Khi thanh toán tiền cho khách hàng ghi: N331/ C111,112

Very good
What's your name?
How old are you?
Thanhk you!

B

bienxanhquetoi1987

Guest
10/3/10
7
0
0
36
TP.HCM
em xin bổ sung:

Cứ hạch toán bình thường.

P

phuonghn

Guest
16/4/07
47
1
6
Hà nội

quả này là sang tháng 1 năm 2010 là bạn ko đc khai khấu trừ của tờ hoá đơn về sau đâu nhé. Hạch toán phần thuế GTGT ko đc khấu trừ vào giá vốn năm 2009 hết nhé

G

gacon27

Sơ cấp
12/5/09
4
0
0
40
nam dinh
:046:Cả nhà ơi! Giúp mình với tại sao hàng tồn trong kho cuối năm 2009 của mình vẫn còn, hoăc là đã hết nhưng hàng bán ra so với giá vốn là lãi mà khi kiểm tra tài khoản 632 lại bị âm vậy bác nào nhiều kinh nghiệm thì giúp tớ với huhu!!!!
Bạn xem lại cách tính giá kho xem

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Chào bạn,
Trong lĩnh vực xây dựng có những đặc thù riêng của nó, vì vậy mà cũng phải có những nghiệp vụ riêng:
Khi công trình hoàn thành và làm biên bản bàn giao, c.ty bạn phải làm hồ sơ quyết toán để chủ đầu tư ký duyệt. Căn cứ hồ sơ quyết toán c.ty bạn phải xuất hoá đơn giao cho chủ đầu tư để có cơ sở thanh quyết toán giá trị công trình. Việc chủ đầu tư khi nào thanh toán cho c.ty bạn là chuyện giữa 2 c.ty, còn đối với thuế thì khi bạn xuất hoá đơn thì phải kê khai và nộp thuế đúng qui định. Vì vậy, trong quá trình thực hiện thi công công trình nếu c.ty bạn quan hệ tốt để xin tạm ứng được càng nhiều càng tốt. Còn việc thuế noí phạt vì xuất hoá đơn sau ngày bàn giao là không đúng đâu, cái lý của c.ty bạn là phải bàn giao và chủ đầu tư chấp thuận hồ sơ quyết toán công trình thì mới xuất hoá đơn được chứ.

Cái này cũng còn tuỳ nơi, nhưng ở chỗ mình họ hướng dẫn là khi nghiệm thu, bàn giao công trình đã phải xuất HĐ, chưa có Qtoans thì tạm tính theo dự toán, sau quyết toán thì điều chỉnh tăng, giảm theo QĐ phê duyệt quyết toán đó bạn ạ. Thế mới lằng nhằng vì thường thì dn phải bỏ ra khoảng 20% bảo hành công trình, ( Chưa thu được tiền) nhưng vẫn phải kê và nộp thuế cho họ. Nếu có cãi thì họ bảo sao khi ký HĐ ko thoả thuận với Chủ đầu tư là chậm thanh toàn thì phải chịu lãi... Hỏi thuế sao DN chập nộp thuế thì phạt còn nộp thừa thì ko được tính lãi thì họ bảo ... đó là do Luật ko quy định, nếu có quy định thì họ sẽ phải tính và trả... nói tóm lại là kiểu gì dn cũng ngậm bồ hòn thôi bạn ạ...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA