Sếp cho cty vay tiền, cty muôn trả thẳng vào Tk ngân hàng

• Thread starter vuonganh1710
  • Ngày gửi
V

vuonganh1710

Sơ cấp
12/1/10
10
0
0
36
ha noi
Các anh chị cho em hỏi một tí. Công ty vay tiền của giám đốc để làm công trình, còn giám đốc lại vay khoản tiền đó từ ngân hàng (do cty em ko thể trực tiếp nay ngân hàng dc). Vậy bây h em muốn các khoản chi phí + lãi ngân hàng hàng tháng cty sẽ trả thẳng luôn vào ngân hàng (thay vì sếp trả với tư cách cá nhân) dc ko à. và phải ghi các bút toán như thế nào ạ.
Anh chị nào có khế ước vay cho em xin 1 mẫu với.:068:

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kunkun82

Trung cấp
23/9/09
106
1
18
tphcm
Các anh chị cho em hỏi một tí. Công ty vay tiền của giám đốc để làm công trình, còn giám đốc lại vay khoản tiền đó từ ngân hàng (do cty em ko thể trực tiếp nay ngân hàng dc). Vậy bây h em muốn các khoản chi phí + lãi ngân hàng hàng tháng cty sẽ trả thẳng luôn vào ngân hàng (thay vì sếp trả với tư cách cá nhân) dc ko à. và phải ghi các bút toán như thế nào ạ.

Tôi nghĩ trường hợp của công ty bạn. Bạn không thể trả lãi + chi phí ngân hàng hàng tháng thẳng qua ngân hàng luôn được. mà bạn phải làm hợp đồng vay cá nhân với Giám Đốc, trong đó có thỏa thuận các điều khoản trả lãi vay + chi phí ... theo lãi xuất ngân hàng mới được xem là chi phí hợp lý.

V

vuonganh1710

Sơ cấp
12/1/10
10
0
0
36
ha noi
Tôi nghĩ trường hợp của công ty bạn. Bạn không thể trả lãi + chi phí ngân hàng hàng tháng thẳng qua ngân hàng luôn được. mà bạn phải làm hợp đồng vay cá nhân với Giám Đốc, trong đó có thỏa thuận các điều khoản trả lãi vay + chi phí ... theo lãi xuất ngân hàng mới được xem là chi phí hợp lý.
Mình cũng đang muốn hỏi là nếu trong KHẾ ƯỚC VAY mình có làm các điều khoản như: Cty sẽ trả thẳng trực tiếp vào ngân hàng sếp vay và thanh toán hết các chi phí. Như vậy có hợp lệ ko:wall:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mình cũng đang muốn hỏi là nếu trong KHẾ ƯỚC VAY mình có làm các điều khoản như: Cty sẽ trả thẳng trực tiếp vào ngân hàng sếp vay và thanh toán hết các chi phí. Như vậy có hợp lệ ko:wall:

Hợp lệ.!
Mức lãi vay fải phù hợp với qui định về lãi suất của NH Nhà nước.

Điều khoản thanh toán lãi vay: Bên đi vay sẽ thanh toán lãi vay cho bên cho vay bắng phương thức chuyển tiền vào tài khoản cá nhân của Ô. XYZ.

Q

Quang nhan

Sơ cấp
10/12/09
9
0
0
TÂY NINH
Theo toi, cty ban nen lam hop dong vay tin dung voi Sep ban va neu ro phan lai vay l ??%". Tu do moi co co so ban dua vao chi phi hop li. Cty ban vay truc tiep tu GD nhung bay gio cty muon lam viec voi NH (Noi GD cty ban vay tien )thi minh thay no long vong va so sau nay chi phi lai vay se bi loai ra.

K

kunkun82

Trung cấp
23/9/09
106
1
18
tphcm

Xin trả lời với bạn là không hợp lý. Mặc dầu trên nguyên tắc là theo tính chấc bắt cầu là đúng. Nhưng chứng từ hợp đồng vay với Ngân hàng là Sếp của bạn chứ không phải là cty. Và khi Nhận tiền vay là nhận từ sếp chứ kg phải nhận từ Ngân hàng.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
C..Vậy bây h em muốn các khoản chi phí + lãi ngân hàng hàng tháng cty sẽ trả thẳng luôn vào ngân hàng (thay vì sếp trả với tư cách cá nhân) dc ko à. và phải ghi các bút toán như thế nào ạ.
cái màu đỏ là của sếp fải trả cho NH mà sếp vay hay là của Cty fải trả cho sếp?

V

vuonganh1710

Sơ cấp
12/1/10
10
0
0
36
ha noi
cái màu đỏ là của sếp fải trả cho NH mà sếp vay hay là của Cty fải trả cho sếp?
Cả 2. Tức là Cty vay tiền sếp, còn số tiền đó sếp đi vay ngân hàng. Nên mình muốn hàng tháng cty trả trực tiếp vào ngân hàng sếp vay tiền luôn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cả 2. Tức là Cty vay tiền sếp, còn số tiền đó sếp đi vay ngân hàng. Nên mình muốn hàng tháng cty trả trực tiếp vào ngân hàng sếp vay tiền luôn.

Chứng từ thu phí và lãi vay do ngân hàng phát hành mang tên Cty hay tên sếp ?

H

huonggdt

Guest
20/2/08
4
0
1
Hanoi
Mình nghĩ, việc trả tiền ai cho ai không quan trọng nó cũng k mất thời gian lắm đâu. Quan trọng là bạn có chứng từ hạch toán hợp lý, tốt nhất bạn cứ làm rành mạch Khế ước vay, phiếu chi...khi thanh toán với sếp.

V

vuonganh1710

Sơ cấp
12/1/10
10
0
0
36
ha noi
Chứng từ thu phí và lãi vay do ngân hàng phát hành mang tên Cty hay tên sếp ?

Dạ báo cáo là mang tên sếp.
Nhưng khi làm khế ước vay mình muốn làm điều là hàng tháng công ty sẽ trả thẳng trực tiếp vào ngân hàng mà sếp vay, như vậy hơp lí ko.
Với lại mình cũng chưa biết ghi bút toán như thế nào nữa ( mới đi làm mà)

K

kunkun82

Trung cấp
23/9/09
106
1
18
tphcm
Nhưng khi làm khế ước vay mình muốn làm điều là hàng tháng công ty sẽ trả thẳng trực tiếp vào ngân hàng mà sếp vay, như vậy hơp lí ko.

Đã bảo rồi, Chứng từ Ngân Hàng Phát hành mang tên Sếp, Ngân Hàng giải ngân không vào tài khoản cty, Cty vay qua Sếp, Sếp phải nộp tiền vào TK cty. Thì làm sao mà cty trả lải cho Ngân hàng là hợp lý được..? :wall:. Theo tôi là không hợp lý.
Còn bút toán thì bạn nên hạch toán thế này:
Sếp nộp tiền vào TK cty cho Vay: Nợ : 112
Có : 311
Chi phí lãi vay: Nợ TK 635
Có TK 112

V

vuonganh1710

Sơ cấp
12/1/10
10
0
0
36
ha noi
Đã bảo rồi, Chứng từ Ngân Hàng Phát hành mang tên Sếp, Ngân Hàng giải ngân không vào tài khoản cty, Cty vay qua Sếp, Sếp phải nộp tiền vào TK cty. Thì làm sao mà cty trả lải cho Ngân hàng là hợp lý được..? :wall:. Theo tôi là không hợp lý.
Còn bút toán thì bạn nên hạch toán thế này:
Sếp nộp tiền vào TK cty cho Vay: Nợ : 112
Có : 311
Chi phí lãi vay: Nợ TK 635
Có TK 112
Hihi, vậy cho mình hỏi nốt, thế hàng tháng cty trả cả gốc lần lại cho sếp thì ghi như thế nào. À số tiền sếp phải bỏ ra cho ngân hàng để bảo lãnh tài sản khi vay bây giờ do cty trả thì ghi bút toán gì

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Hợp đồng (khế ước) là thoã thuận giữa sếp và Cty...
Về hợp đồng (khế ước) thì hợp lý...vì tiện cả hai bên.

Về chi phí là không hợp lý, vì chứng từ không mang tên Cty !

T

Thanhtuan83

Trung cấp
4/9/08
53
1
8
41
Hà Nội
Theo như mình hiểu là Trường hợp 1:khi sếp vay được của NH số tiền X, với lãi suất Y thì công ty vay lại của sếp nguyên xi như thế, cũng số tiền X lãi suất Y hai trường hợp 2 là Công ty vay lại số tiền X đó với lãi suất Z.

Với cả 2 TH bạn fải làm HĐ vay vốn với sếp theo đúng quy định.
Và khi bạn làm thủ tục chuyển trả tiền vay+lãi vay cho sếp theo HĐ vay vốn với sếp, bạn làm luôn thủ tục trả tiền vay+ lãi vay của sếp với NH, đưa cho sếp ký cả 2 chứng từ, mất thêm chút thời gian nhưng được cái sếp bạn cũng không fải mất thời gian theo dõi và làm thủ tục trả nợ vay mà Công ty vẫn đảm bảo thủ tục chứng từ hợp lý, hợp lệ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA