Thông tư xử phạt trong lĩnh vực lao động và BHXH.

• Thread starter PHIHUNGVN
  • Ngày gửi
H

hoadaquy

Guest
28/2/06
2
0
0
Gialai
Anh Phi Hung ơi, em rất nuốn xem nội dung thông tư 12 nhưng may tính của em không đọc được file.rar; vậy anh có thể gởi lại dưới dang file word được không? Cám ơn anh trước nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
PHIHUNGVN nói:
Mức lương tối thiểu 290.000đ là mức lương tối thiểu chung do nhà nước qui định.
Nhà nước không khống chế mức lương tối thiểu của đơn vị là bao nhiêu cái này do công ty tự xây dựng miễn là không được thấp hơn mức qui định về lương tối tiếu chung của Nhà nước.
Đơn vị tự xây dựng mức lương tối thiểu của đơn vị mình và thanh bảng lương sau đó gửi cơ quan LĐTBXH.

Nếu Dn theo thang bảng lương Nhà nước với mức 290.000đ tối thiểu thì còn tuỳ nhân viên làm việc gì mà nhân hệ số nữa đấy. Không phải chỉ đưa ra 290.000đ để đóng BHXH trên đó đâu.
Hỏi lại KTT xem cách bạn làm có phải hoàn toàn là đóng BHXH nhiều quá không?
Lầm bầm trong lòng KTT đóng BHXH ít thì sau về già treo mỏ không có tiền hưu bây giờ :dance2:

casablanca_dumus

casablanca_dumus

Dịch vụ thành lập công ty- kế toán 09.4888.4999
metwametwa nói:
Anh Nam ui, cho em hỏi về lĩnh vực lương nha: theo thông tư 203/2004 thì lương tối thiểu qđ là 290.000đ, vừa rôi em xây dựng thang lương cho công ty em thì P.LĐTB xã hội chấp nhận mức lương tối thiểu 500.000đ. KTT la em làm lung tung, em phải làm sao đây??? em còn non kém kinh nghiệm lắm, hic hic

Mấy ông ở Phòng này rất vui tính! Đó là quy định của nhà nước nhưng khi xây dựng và họ nhìn vào"thực tế" của doanh nghiệp họ không chấp nhận và không đưa ra lý do nào. Cho nên mấy chú mới đi đăng ký lần đầu rất bất mãn với chế độ là vậy đó. Sau thì quen dần và tập dần suy nghĩ "chấp nhận"

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Hồ Lan nói:
Nếu Dn theo thang bảng lương Nhà nước với mức 290.000đ tối thiểu thì còn tuỳ nhân viên làm việc gì mà nhân hệ số nữa đấy. Không phải chỉ đưa ra 290.000đ để đóng BHXH trên đó đâu.
Hỏi lại KTT xem cách bạn làm có phải hoàn toàn là đóng BHXH nhiều quá không?
Lầm bầm trong lòng KTT đóng BHXH ít thì sau về già treo mỏ không có tiền hưu bây giờ :dance2:
Bạn làm ơn đọc lại phần tôi viết, bạn viết vậy tôi biết bạn chưa bao giờ xây dựng lương cho một đơn vị nào rồi.
Bạn có biết cách tính lương tối thiểu ở các đơn vị có nhiều mức khác nhau không
Xây dựng bảng lương là bao gồm xây dựng cả hệ số lương cho từng người theo từng chức danh công việc đó bạn ạ.
Như vậy nếu một doanh nghiệp nếu có thể trả lương cao người ta sẽ xây dựng đến 2 lần hệ số 1 cho lương tối thiểu 2 cho hệ số lượng.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
casablanca_dumus nói:
Mấy ông ở Phòng này rất vui tính! Đó là quy định của nhà nước nhưng khi xây dựng và họ nhìn vào"thực tế" của doanh nghiệp họ không chấp nhận và không đưa ra lý do nào. Cho nên mấy chú mới đi đăng ký lần đầu rất bất mãn với chế độ là vậy đó. Sau thì quen dần và tập dần suy nghĩ "chấp nhận"
Casa bài viết là cơ quan LĐ chấp nhận còn KTT đơn vị mới la đấy chứ

casablanca_dumus

casablanca_dumus

Dịch vụ thành lập công ty- kế toán 09.4888.4999
PHIHUNGVN nói:
Casa bài viết là cơ quan LĐ chấp nhận còn KTT đơn vị mới la đấy chứ
Ông nào cũng la! Ông LD thì muốn lên 1k còn chú kế toán thì muốn xuống 1k và ngược lại. Ở cái Tp này nhiều cái thú vị lắm:Ví dụ . Hai quận khác nhau cách hiểu và thi hành khác nhau trong khi luật là 1. Tội đời!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA