Rắc rối cái tên của công ty

• Thread starter dieu trang
  • Ngày gửi
D

dieu trang

Trung cấp
28/12/09
64
0
0
TP.HCM
Kính chào anh/chị!
em có một vấn đề rất hoang mang, mong các anh chị tư vấn giúp
Công ty em đang làm thủ tục xin giấy phép dạy học với ngành nghề kinh doanh là dạy ngoại ngữ. Với cái tên đã đăng ký với sở kế hoạch và đầu tư TP.HCm là Công Ty TNHH Tiếng Anh Toàn Cầu, tên nước ngoài là: GLOBAL ENGLISH COMPANY LIMITED. Công ty em thiết kế bảng hiệu với cái tên GLOBAL ENGLISH, nhưng Sở Giáo Dục không đồng ý với cái tên đó với lý do là trùng. công ty em lấy 02 tên khác: EXPRESS ENGLISH, WORLD ENGLISH nhưng cũng bị từ chối với nguyên nhân không rõ ràng. Sở giáo dục chỉ đòi công ty em đổi tên khác nhưng trên giấy phép kinh doanh vẫn để tên Công ty TNHH Tiếng Anh Toàn Cầu. em thiết nghĩ nếu có trùng tên thì Sở Kế Hoạch đầu tư đã không cấp giấy phép cho công ty em. xin các anh chị bớt chút thời gian cho em ý kiến nhé. cảm ơn anh chị rất nhiêu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Chào em
Em gặp phải "giấy phép con" rồi.
Theo anh em phải làm việc với Sở GDĐT xem họ căn cứ vào văn bản, quyết định nào để không cấp cho cty em ? và bắt họ phải ra văn bản nói rõ lý do không cấp để cty có sở để khiếu nại.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Chào em
Em gặp phải "giấy phép con" rồi.
Theo anh em phải làm việc với Sở GDĐT xem họ căn cứ vào văn bản, quyết định nào để không cấp cho cty em ? và bắt họ phải ra văn bản nói rõ lý do không cấp để cty có sở để khiếu nại.

Sửa lần cuối:
D

dieu trang

Trung cấp
28/12/09
64
0
0
TP.HCM
Dạ, em chào anh Khang
Anh có thể nói rõ hơn cho em biết Giấy Phép Con là sao không hở anh?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nếu nhớ không lầm thì thủ tục xin mở trường ngoại ngữ là fải có sự đồng ý của Sở GD ĐT mà nhỉ?

vitcutduoi

vitcutduoi

0936368638
17/12/08
129
0
16
42
Quần Long Hội
:angel: hồ sơ của bạn hoặc nếu nói vui là " chưa nhìn đã biết là thiếu"
còn về quy định của nghành giáo dục thì hiện nay chưa có quy định rõ về việc trùng tên như là với quy định đặt tên trong luật doanh nghiệp với các doanh nghiệp.
nhưng mà cũng có thể để tránh nhầm lẫn người ta hạn chế những cái tên trùng nhau. nếu dn bạn kinh doanh sau thì việc tránh trùng cũng là cần thiết vì không ai muốn là hàng nhái cả.
bạn có thể trao đổi với cơ quan giáo dục về 1 cái tên phù hợp. sau đó tiến hành đăng ký địa diểm kinh doanh cho DN của mình. như vậy, bạn không cần phải đổi tên doanh nghiệp. nhưng mà vẫn đảm bảo được 1 cái tên cá biệt phù hợp treo trên trung tâm ngoại ngữ của mình.
Trân trọng!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA