Hỏi cách kê phụ lục 01-4GTGT - Phân bổ thuế GTGT

• Thread starter chicbong
  • Ngày gửi
C

chicbong

Guest
6/3/07
67
0
0
43
Hà Nội
Mình mới sang cty mới, ở đây fai kê phụ lục này. Mọi người cho mình hỏi, nếu trong tháng có cả hàng chịu thuế và không chịu thuế thì kết quả ra được sẽ là tỷ lệ % tại mục B chỉ tiêu 3 phải ko. Phụ lục Phân bổ của năm thì hạn nộp là thời gian nào?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lequynhhoa86

Guest
10/12/09
7
0
0
Ha Noi
Trong tháng công ty bạn SXKD có cả hàng chịu thuế và không chịu thuế nếu bạn ko hạch toán riêng được thuế GTGT đầu vào cho từng loại thì bạn phải làm phân bổ số thuế GTGT đầu vào cho hàng hóa chịu thuế và ko chịu thuế. Bạn làm theo mẫu 01-4A/GTGT.
Khi bạn muốn điều chỉnh thuế GTGT được khâu trừ năm thì bạn làm theo mẫu 01-4B/GTGT . Số liệu của chỉ tiêu "Điều chỉnh tăng hoặc giảm thuế GTGT được khấu trừ trong năm" được tổng hợp vào chỉ tiêu 23 trên tờ khai thuế GTGT tháng 3 năm sau.

tangtoc

tangtoc

Guest
25/12/07
114
0
0
hải phòng
nhân tiện topic có đề cập tới pl-04b/gtgt cho em hỏi:
cái này có bắt buộc lập khi kết thúc năm không ạ, trường hợp cty có phát sinh việc thuế gtgt đầu vào nhưng không có phát sinh thuế đầu ra thì có phải làm kê khai điều chỉnh thuế năm không. em đang ngâm cứu tt129 nhưng vẫn chưa nhìn thấy điểm nào yêu cầu.

mong được mọi người trao đổi

muốn điều chỉnh thuế GTGT

cái này bạn lequynhhoa viết, vậy có nghĩa là nếu muốn thì làm hay là phải làm nhỉ

à hình như em đã tìm ra câu trả lời, trong hướng dẫn kê khai đã nói rõ chỉ tiêu 1 và 2 lấy từ mẫu pl-01A/gtgt

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
nhân tiện topic có đề cập tới pl-04b/gtgt cho em hỏi:
cái này có bắt buộc lập khi kết thúc năm không ạ, trường hợp cty có phát sinh việc thuế gtgt đầu vào nhưng không có phát sinh thuế đầu ra thì có phải làm kê khai điều chỉnh thuế năm không. em đang ngâm cứu tt129 nhưng vẫn chưa nhìn thấy điểm nào yêu cầu.

mong được mọi người trao đổi

cái này bạn lequynhhoa viết, vậy có nghĩa là nếu muốn thì làm hay là phải làm nhỉ

Bắt buộc chứ không phải " nếu muốn" đâu!
Hàng tháng chỉ là tam trích , tạm nộp theo số hàng tháng thôi. Số liệu cuối cũng để tính lại tỉ lệ khấu trừ là cả năm, theo doanh thu quyết toán năm.
Không có thuế đầu ra thì tỉ lệ khấu trừ bằng 0. Mà nếu không có thuế đầu ra thì bạn đâu cần làn 04A và 04B. Đâu có khấu trừ đồng nào đâu mà làm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA