hạch toán tiền thưởng cho CBNV trong DN

• Thread starter khucquynhtrang
  • Ngày gửi
K

khucquynhtrang

Sơ cấp
18/1/10
6
0
0
Gia Lam, Ha Noi
Em chào tất cả anh, chị

Em là thành viên mới ra nhập diến đàn, em có vấn đề nhờ các anh, chị cấp cứu giùm ah.

DN em đang làm có vài khoản tiền thưởng tết 2/9, tết dương lịch cho CBCNV, theo em hiểu thì những khoản này không được tính vào chi phí sản xuất, mà phải lấy từ quỹ khen thưởng phúc lợi, nhưng DN đang bị lỗ thì ko thực hiện trích quỹ khen thưởng phúc lợi được. Vậy thì tiền thưởng 2/9, tết ta sẽ hạch toán cho vào khoản gì ah.

Em rất mong anh, chị tham gia ý kiến đóng góp

Em cảm ơn :015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
..
DN em đang làm có vài khoản tiền thưởng tết 2/9, tết dương lịch cho CBCNV, theo em hiểu thì những khoản này không được tính vào chi phí sản xuất, mà phải lấy từ quỹ khen thưởng phúc lợi, nhưng DN đang bị lỗ thì ko thực hiện trích quỹ khen thưởng phúc lợi được. Vậy thì tiền thưởng 2/9, tết ta sẽ hạch toán cho vào khoản gì ah...
Hạch toán vào chi phí trong kỳ, nhưng loại ra khỏi chi phí hợp lý khi quyết toán thuế TNDN cuốii năm.

K

khucquynhtrang

Sơ cấp
18/1/10
6
0
0
Gia Lam, Ha Noi
DN em làm là gia công hàng may mặc, liệu cho hết các khoản thưởng cho CBNV vào chi phí có làm ảnh hưởng đến giá thành gia công không nhỉ? Nếu tính vào chi chí thì các pác tư vấn giúp em là nên cho vào khoản mục nào của chi phí đây TK621,622, hay TK627 hoặc là đưa thẳng vào TK154 vậy??????
Thanks

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
...Nếu tính vào chi chí thì các pác tư vấn giúp em là nên cho vào khoản mục nào của chi phí đây TK621,622, hay TK627 hoặc là đưa thẳng vào TK154 vậy??????
Thanks
Còn tùy thuộc bên bạn sdụng chế độ kế toán theo QĐ 15 hay 48.

Nếu theo QĐ48 thì không có tkhoản 62.. để bạn định khoản.

K

khucquynhtrang

Sơ cấp
18/1/10
6
0
0
Gia Lam, Ha Noi
Em cảm ơn ý kiến đóng góp của thành viên "ketoan4mat", nhưng ý của em thế này
Vì đặc thù của đơn vị gia công hàng may mặc, nên cho dù áp dụng theo QD15 hay QD48 vẫn phải tính được giá thành đơn vị cho từng mã hàng, cái này ta sẽ xử lý ra sao đây????

hienTMC

hienTMC

Trung cấp
13/11/08
105
0
16
Ha Noi
Hạch toán vào chi phí trong kỳ, nhưng loại ra khỏi chi phí hợp lý khi quyết toán thuế TNDN cuốii năm.

Sao lại loại ra khỏi chi phí hợp lý bác nhỉ? Nếu trong quy chế công ty có xây dựng mức thưởng 2/9, thưởng tết, tháng lương thứ 13,... hoặc trong thỏa ước lao động có ghi rõ thì đều được tính vào chi phí hợp lý khi quyết toán thuế chứ.
Ngay cả khi căn cứ vào tình hình kinh doanh khả quan,... phòng ban làm tờ trình tăng mức thưởng thì mức thưởng đó vẫn có căn cứ để ghi chi phí được mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA