Hóa đơn tiếp khách có cần phải bảng kê chi tiết đính kèm??

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi fy29, 18 Tháng một 2010.

24,984 lượt xem

1. fy29

fy29 Guest

Sếp vừa đi ăn nhà hàng tiếp khách về. Khi lấy hóa đơn (chỉ có một hóa đơn GTGT duy nhất, nội dung tiếp khách)
    Em xin hỏi hóa đơn trên đã hợp lệ chưa? hay phải cần một bảng kê đã ăn gì, uống gì....

Em xin cám ơn

2. Bong05

Bong05 Bà già khó tính

Chứng từ hợp lý của công ty là tất cả chứng từ hợp lệ.
    Hoá đơn hợp lệ khi nào/ Khi các thông tin ghi trên hoá đơn phải đúng quy định.
    Trên hoá đơn các chỉ tiêu bao gồm : STt, tên hàng hoá, đơn vị tính, số lượng , đơn giá và thành tiền.........
    Trong trường hợp danh mục hàng hoá dài thì có thể lập bảng kê kèm theo.
    Nếu HĐ tiếp khách ở Cty bạn ghi ; Tiếp khách
    ví dụ 30 xuất x 300k/xuất = thành tiền thì đc chấp nhận.
    Còn nếu chỉ ghi tiếp khách không mà ko thể hiện hết các chỉ tiêu thì phải có bảng kê đi kèm.

3. MrTien

MrTien Thành viên thân thiết

Trời đọc xong toát mồ hôi.

Tiếp khách mà chơi theo xuất luôn àh....... kiểu này căng àh nhe

4. honeyforyou

honeyforyou Thành viên hoạt động

Mình nghĩ được chứ nhỉ, vì khi mình gọi đặt ở nhà hàng mình có thể đặt kiểu "cho đặt 30 người ăn, mỗi người khoảng 300k" mà.

5. HuyHoangSivc

HuyHoangSivc Thành viên sơ cấp

Theo tôi thì cần phải kèm theo bảng kê chi tiết kèm theo hoá đơn mà trước khi đơn vị bán xuất hoá đơn. Có như vậy mình mới hạn chế được tình trạng "kê khống" số lượng chi phí tiếp khách thực tế. Thực chất nhân viên kế toán chỉ kiểm tra hoá đơn có hợp lý hợp lệ không thôi chứ không cần biết thực tế hôm đó chi phí có phát sinh đúng theo nội dung ghi trong hoá đơn.

6. tamnt07

tamnt07 Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!

Đi tiếp khách thì toàn là các sếp đi, lấy được cái hóa đơn đỏ về là tốt rùi, chứ bắt các sếp kê ra sếp ăn những món gì thì cũng khó nhỉ hihi...

7. girl

girl Ôi cái cuộc đời này!

Em cũng nghĩ vậy sếp đi tiếp khách mà ko phỉa ăn theo suất thi lấy bẳng kê chi tiết cũng khó.Nếu ghi các mon ăn vào hóa đơn thì nhìn ko hay lắm.mà bên em HD tiếp khách từ trước dến giờ dều ko có bảng kê di kèm

8. 1061987

1061987 Thành viên sơ cấp

Hóa đơn tiếp khách không cần bảng kê chi tiết đâu bạn à, mình cũng gặp trường hợp này và đã hỏi bên thuế. hehe(cho chắc ăn), họ nói không cần, chỉ cần có nội dung tiếp khách là ok