Chênh lệch số thu thực tế và trên hđ

• Thread starter oxygen
  • Ngày gửi
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cái này là làm căng với nhà cung cấp một chút thôi mà. Nếu họ không chấp nhận viết hóa đơn giảm giá thì mình làm hóa đơn trả lại hàng và cũng trả lại hàng thử một lần xem sao. Làm việc phải trên cơ sở bình đẳng giữa hai bên chứ! Đâu để mình thiệt mãi được.

Nhat Dieu nói:
To Nguyen Tu Anh!
Hàng Kém chất lượng nên bắt buộc phải giảm giá thôi chứ đâu có phải trả lại hàng đâu mà mình viết hoá đơn? Xin Nguyen Tu Anh nói rõ hơn giúp nha!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To Nguyen Tu Anh!

Thực sự là cũng không làm căng được bạn ạ!Cty này cứ lúc nào cũng bảo là gấp gáp cả,hàng toàn là SX xong xuất đi luôn,mình trả lại hàng lấy gì đâu mà xuất chứ?Không thanh toán tiền thì họ cũng chẳng cho lấy hàng, mặc dù ngày lúc đó đã xác định là Hđ họ viết không đúng.

Chính vì vậy nên mình muốn hỏi cách phải xử lý trường hợp đã xảy ra này.

...........................
P/S: Thực sự là sếp (người nước ngoài) cty này chẳng hiễu rõ luật, nhưng nói mãi không được...Mặc dù cố gắng lắm nhưng mình mới làm ở đây cũng chẳng được bao lâu, 1 mình mình không thể nào thay đổi được những gì mà họ đã làm từ 3 năm nay.

Sửa lần cuối:
N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
oxygen nói:
Cty em thường thu tiền bán hàng chênh lệch so với hoá đơn vd như:
trên hđ ghi 1.502.430 và thu tiền làm tròn số thành 1.502.00 lỗ 430 ghi vào N641. Nếu lời thì ghi vào C515 như vậy có hợp lý ko?
Nếu ko thì phải hạch toán như thế nào?
vu minh nói:
Trường hợp bạn nêu không thể coi là lời. lỗ được mà là thu tiền thiếu hay thừa.
Do đó bạn phải hạch toán vào các TK tương ứng là 1381 hay 3381 (Tài sản thiếu/thừa chờ xử lý/giải quyết).
Đúng là Ô xy thì nhiều người thích thành ra xô nhau nhào dô. Sao Ô xy không góp thêm ý kiến nhỉ?
Theo mình ý bạn oxygen chỉ nói về tiền lẻ (mệnh giá nhỏ thì đúng hơn vì theo nguyên tắc NHNN, KBNN chưa hề hủy bỏ lưu hành từ tiền xu cho tới 200, 500đ)
Với tiền lẻ thiếu hay thừa thì chỉ việc đưa vào 811 hay 711 là xong.
Còn nếu thừa thiếu với các nguyên nhân khác thì cứ truy theo từng nguyên cụ thể mà xử.

T

thongoc76

Guest
31/5/05
14
0
0
VUNGTAU
trời công ty mình thường như thế lắm nhưng mình vẩn làm phiếu thu hoặc chi dúng với hoá đơn còn chuỷen tiền nong thì thủ quỹ đã lo, chỉ vài ngàn thôi mà bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA