Lỗ khi chưa đc quyết toán hạch toán ntn?

• Thread starter hien_thu
  • Ngày gửi
H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Tớ muốn hỏi các bạn là số lỗ năm trước 2003 của doanh nghiệp chưa đc cơ quan thuế quyết toán thì có được bù trừ vào số lãi của năm sau (2004) trước khi tính thuế TNDN ko? Nếu không đc thì số lỗ ấy cứ treo ở bên Nợ 421 a? Vậy chỉ tiêu số lỗ năm trước chuyển sang trên BCTC có nghĩa gi? Nếu chỉ đc chuyển lỗ khi đã QT thì vô lý quá. Mọi người ai đã từng qua trường hợp này giải thích hộ tớ nhé. Cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Trên sổ sách kế tóan thì bạn được quyền cấn trừ số lỗ này. Còn đối với tờ khai quyết tóan năm, một số nơi cán bộ thuế cho bạn có quyền để vào mặc dù chưa QT. Như cục thuế TP. HCM năm vừa rồi, Mina làm thêm một phụ lục đăng ký chuyển lỗ cho năm 2003 thì được đưa thẳng vào trong QT năm 2004 luôn. Giờ trở đi thì bạn có quyền đăng ký chuyển lỗ (nộp chung với QT thuế).

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Cảm ơn Mina đã nhanh chóng trả lời thắc mắc hộ tớ, như vậy theo ý của bạn là số lỗ năm 2003 dù chưa đc quyết toán vẫn được tính trừ (1phần hoặc toàn bộ tuỳ theo quyết định chuyển lỗ) vào số lãi 2004 trước khi tính thuế TNDN phải nộp đúng kko? Vậy tại sao cán bộ thuế nơi bạn mình làm lại bảo số lỗ ấy chỉ được tính trừ vào lãi khi đã được QT rồi, còn nếu ko thì ko đc chuyển lãi mà phải treo chờ khi quyết toán. Tớ ko hiểu vấn đề này lắm. Các bạn có văn bản nào về vấn đề này ko?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Cám ơn tranvanhung đã trả lời giúp.
To hienthu, như Mina nói một số nơi cán bộ thuế vẫn không cho mình đưa vào tờ quyết toán thuế TNDN trong năm kế tiếp khi chưa QT.

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
ha ha may qúa có 2 cao thủ đang online minh tiện hỏi luôn vấn đề này nhé:
Trường hợp của mình rất khó giải quyết, các cao thủ hảo tâm có chiêu nào thì ra tay giúp đỡ nhé. Cụ thể như sau:
1.Trong năm TC 2004, có một số CCDC phải kết chuyển làm nhiều kỳ, mình đã hạch toán vào TK 142 để phân bổ dần. Tuy nhiên, do sai sót, mình đã không kết chuyển hết. Tức là sang năm 2005 vẫn còn số dư TK 142. BCTC thì đã nộp rồi, vậy mình phải làm gì bây giờ? Sang năm 2005 mình kết chuyển từ 142 sang 242 đc ko? Có cách nào để ko phai sửa BCTC ko?
2. Một số CCDC khi xuât dùng, mình dự trù phân bổ sang năm tiếp theo nên đã hạch toán vào 242. Nhưng đến cuối năm do phần mềm trục trặc, thì hàng tháng lẽ ra hạch toán Nợ 642/Có 242 thì lại thành Nợ 642/Có 142. Thế là TK 142 và 242 cư loạn cả lên, tuy nhiên về số tổng thì ko sai. Bi giờ mình phải làm gì để đối phó với thuế ngoài cách thay đôi BCTC k? Các bạn trả lời gấp dùm mình nhé! Cảm ơn nhiều

K

K Huong Thu

Guest
2/7/05
38
0
6
Ha Noi
Công ty tôi chưa quyết toan thuế và số lỗ tôi vẫn cheo ở Nợ TK 421 Các bạn giải thích rõ hộ đăng ký chuyển lỗ để làm gì và khi đã đăng ký được rồi thì định khoản nó như thế nào ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA