Cách kê khai hoá đơn thông thường như thế nào

• Thread starter nguyenthaoanh
  • Ngày gửi
N

nguyenthaoanh

Guest
3/12/09
9
0
0
38
hà nội
cửa hàng chỗ em làm mới có hoá đơn bán hàng thông thường. Mọi người cho em hỏi là em có phải lấy hoá đơn đầu vào không? và cách kê khai như thế nào? có phải làm báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn như hoá đơn GTGT không?cảm ơn mọi người nhiều nhiều. giúp em luôn với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
cửa hàng chỗ em làm mới có hoá đơn bán hàng thông thường. Mọi người cho em hỏi là em có phải lấy hoá đơn đầu vào không? và cách kê khai như thế nào? có phải làm báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn như hoá đơn GTGT không?cảm ơn mọi người nhiều nhiều. giúp em luôn với nhé.
vẫn phải khai sử dụng hoá đơn bình thương nhé bạn

J

jane2906

Sơ cấp
16/8/08
36
0
6
TPHCM

Chị ơi, sẵn chị cho e hỏi tí. Cty em là bên mua. Em nhận được hóa đơn bán hàng thông thường. Theo em biết là mình phải kê khai những hóa đơn thông thường này trên bảng kê 05/GTGT. Nhưng trên HTKK 2.1 không có bảng kê 05/GTGT vậy mình lập bảng kê này trên Excel (kg có mã vạch) có được không hả chị? Thanks chị nhiều ^.^!

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
cấp cứu khẩn cấp

Cả nhà ơi cho mình hởi với công ty mình mua hoá đơn dầu vào là hoá đơn thông thường không kê khai vào báo cáo hoá đơn vậy có sủ dụng đượctrong quyết toán không. với lại hoá đơn dầu vào là hoá đơn thông thường trị giá thanh toán là 22.000.000 có cần chứng từ chuyển khoản không
:dance2::036::angel: giúp mình ngay với

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cả nhà ơi cho mình hởi với công ty mình mua hoá đơn dầu vào là hoá đơn thông thường không kê khai vào báo cáo hoá đơn vậy có sủ dụng đượctrong quyết toán không. với lại hoá đơn dầu vào là hoá đơn thông thường trị giá thanh toán là 22.000.000 có cần chứng từ chuyển khoản không
:dance2::036::angel: giúp mình ngay với

Chỉ không kê khai vào BC thuế GTGT tháng, nó vẫn là hoá đơn hợp pháp vẫn có giá trị trong việc khai báo và tính thuế TNDN.
Việc thanh toán đối với hoá đơn thông thường không bắt buộc phải chuyển khoản.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Chị ơi, sẵn chị cho e hỏi tí. Cty em là bên mua. Em nhận được hóa đơn bán hàng thông thường. Theo em biết là mình phải kê khai những hóa đơn thông thường này trên bảng kê 05/GTGT. Nhưng trên HTKK 2.1 không có bảng kê 05/GTGT vậy mình lập bảng kê này trên Excel (kg có mã vạch) có được không hả chị? Thanks chị nhiều ^.^!

kê hóa đơn thông thường mà dùng bảng kê 05/GTGT là lâu rồi, từ thời dùng phần mềm P2D lận
hiện tại dùng HTKK 2.1 thì hóa đơn thông thường không phải kê khai khi làm báo cáo thuế
thân

H

hoaphangthanbi

Guest
8/2/10
4
0
0
35
tuyên quang
Các anh chị ơi! Giúp Giúp!em với!
Công ty em mua mành rèm và được nhận HĐ thông thường.Trên HĐ không ghi thuế riêng mà ghi tổng số tiền gồm cả thuế 5%.Vậy hóa đơn đó có cần phải kê khai thuế vào cuối tháng không? Mà nếu kê khai thì Chi cục thuế có chấp nhận thuế 5% đó không? Nếu chấp nhận thì có phải đó là do HĐ thông thường nên được ngầm hiểu là 5% thuế suất không ah?em mới ra trường và đi làm nên còn lung bung mọi thứ lắm.các Bác, anh, chị, giúp em nhé.Cảm ơn anh chị nhiu nhiu!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các anh chị ơi! Giúp Giúp!em với!
Công ty em mua mành rèm và được nhận HĐ thông thường.Trên HĐ không ghi thuế riêng mà ghi tổng số tiền gồm cả thuế 5%.Vậy hóa đơn đó có cần phải kê khai thuế vào cuối tháng không? Mà nếu kê khai thì Chi cục thuế có chấp nhận thuế 5% đó không? Nếu chấp nhận thì có phải đó là do HĐ thông thường nên được ngầm hiểu là 5% thuế suất không ah?em mới ra trường và đi làm nên còn lung bung mọi thứ lắm.các Bác, anh, chị, giúp em nhé.Cảm ơn anh chị nhiu nhiu!

Hoá đơn thông thường thì không cần phải kê khai vào báo cáo thuế tháng mà chỉ ghi nhận nó vào chi phí khi tính thuế TNDN.
Đối với hoá đơn thông thường thì không có chuyện "ngầm hiểu" thuế suất là 5% hay 10%.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
...Mà nếu kê khai thì Chi cục thuế có chấp nhận thuế 5% đó không? Nếu chấp nhận thì có phải đó là do HĐ thông thường nên được ngầm hiểu là 5% thuế suất không ah?em mới ra trường và đi làm nên còn lung bung mọi thứ lắm.các Bác, anh, chị, giúp em nhé.Cảm ơn anh chị nhiu nhiu!

Cái này ngày xưa (lâu lắm rồi) được kê khai để hưởng thuế gtgt mua vào với thuế suất 3% (không fải 5%)
La An thường không đọc kĩ câu hỏi trước khi trả lời.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Cái này ngày xưa (lâu lắm rồi) được kê khai để hưởng thuế gtgt mua vào với thuế suất 3% (không fải 5%)

La An thường không đọc kĩ câu hỏi trước khi trả lời.
em tra lời đúng mà anh 4măt ở dưới em HD thông thuong vân phải BC tinh hình sử dùng HD

T

Tran Tuyen LS1

Guest
3/6/10
1
0
0
Lang Son
Em khong co kinh nghiệm trong lĩnh vực kế toán, bắt đầu lấy hoá đơn thông thường để viết cho khách hàng, VD: E đang cần viết hoá đơn cho khách với giá mặt hàng đó là 500.000 chưa có thuế, vậy cách ghi trong hoá đơn ra sao nhờ các anh chị chỉ giúp.:angel:

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Hoá đơn bán hàng thông thường mẫu số 02GTTT-3LL vẫn phải làm báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn hàng tháng, và báo cáo QT tình hình sử dụng hoá đơn năm,

N

ngocdang

Guest
4/9/08
26
0
0
Bắc Ninh
Mình có 1 vấn đề muốn nhờ mọi người giúp đỡ. Đó là công ty mình đang cung cấp dịch vụ cho thuê xe ôtô, nhưng cty minh phải đi thuê xe ôtô để cho thuê lại. vấn đề mình muốn hỏi ở đây là đến thời điểm bây giờ cty mình phải xuất hoá đơn VAT cho bên thuê xe(bên B) nhưng bên cho cty mình thuê xe (bên A) thì vẫn chua xuất hoá đơn cho bên mình, nghĩa là chưa có hoá đơn đầu vào mà phải xuất hoá đơn đầu ra ý? Nếu như trong trường hợp bên A chưa thể xuất hoá đơn cho bên mình mà bên mình cứ xuất hoá đơn cho bên B rùi nhận hoá đơn của bên A sau có được không? hoá đơn đầu vào sau ngày hoá đơn đầu ra có hợp lý không?(bên mình có hợp đồng thuê xe với cả hai bên rùi). Ai đã từng gặp trường hợp này hoặc có kinh nghiệm trả lời giúp mình nhé. Cảm ơn nhìu nhìu nha!

N

ngoclana87

Trung cấp
8/9/10
91
1
8
đồi thông...
cho em tham gia với, vậy là với hóa đơn thông thường không cần phải kê khai khi nộp thuế GTGT theo tháng, nhưng chi phí (đối với bên mua) đó vẫn được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN đúng không? Cty em thuê văn phòng, có Hợp đồng thuê nhà và hóa đơn thông thường thì chi phí thuê nhà ấy vẫn là chi phí hợp lý,hợp lệ đúng không ah?
Mong anh chị có kinh nghiệm trong vấn đề này thì nói rõ giúp em, vì em mới đi làm còn nhiều thứ chưa biết.
thanks!!!!!!

C

camhang29

Guest
14/7/12
1
0
0
Vĩnh Phúc
Ðề: cách kê khai hoá đơn thông thường như thế nào

Mình có 1 vấn đề muốn nhờ mọi người giúp đỡ. Đó là công ty mình đang cung cấp dịch vụ cho thuê xe ôtô, nhưng cty minh phải đi thuê xe ôtô để cho thuê lại. vấn đề mình muốn hỏi ở đây là đến thời điểm bây giờ cty mình phải xuất hoá đơn VAT cho bên thuê xe(bên B) nhưng bên cho cty mình thuê xe (bên A) thì vẫn chua xuất hoá đơn cho bên mình, nghĩa là chưa có hoá đơn đầu vào mà phải xuất hoá đơn đầu ra ý? Nếu như trong trường hợp bên A chưa thể xuất hoá đơn cho bên mình mà bên mình cứ xuất hoá đơn cho bên B rùi nhận hoá đơn của bên A sau có được không? hoá đơn đầu vào sau ngày hoá đơn đầu ra có hợp lý không?(bên mình có hợp đồng thuê xe với cả hai bên rùi). Ai đã từng gặp trường hợp này hoặc có kinh nghiệm trả lời giúp mình nhé. Cảm ơn nhìu nhìu nha!

Theo mình thì bạn vẫn xuất HĐ cho bên B được miễn sao bạn phải thống nhất với bên A là viết HĐ cho bên bạn ngày trong HĐ phải trước ngày bạn viết xuất HĐ cho bên B. Vì khi mình mua hàng có khi mình nhận hàng trước rồi nhận HĐ sau được mà. Còn như bạn nói HĐ đầu vào có ngày sau ngày HĐ đầu ra là không được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA